Muốn nghỉ việc sớm để dưỡng thai có được không?

Lao động nữ mang thai nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi có quyền tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động.

Hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với công ty cổ phần PO chuyên về dịch vụ bán hàng online. Đầu năm nay, tôi lập gia đình tính đến giờ đã mang thai được 05 tháng. Trong lần khám thai gần nhất, bác sĩ nói cơ địa tôi yếu cần được nghỉ ngơi sớm để bảo đảm sức khỏe cho cả mẹ và con. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có thể nghỉ việc ở công ty sớm như bác sĩ yêu cầu được không? (Huyền My – Hà Nam)
>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everst - trả lời:

Điều 32 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động có trường hợp: “Lao động nữ mang thai theo quy định tại Điều 156 của Bộ luật này”.
Điều 156 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về quyền đơn phương chấm dứt, tạm hoãn hợp đồng lao động của lao động nữ mang thai như sau:
Lao động nữ mang thai nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động. Thời hạn mà lao động nữ phải báo trước cho người sử dụng lao động tuỳ thuộc vào thời hạn do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chỉ định”.

Như vậy, chị có thể tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động với lý do nếu tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi. Tuy nhiên, trong đơn xin tạm hoãn thực hiện hợp đồng, chị phải đính kèm giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận nếu tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới sức khỏe của hai mẹ con. Đồng thời, trong giấy xác nhận phải ghi rõ cụ thể thời gian phải nghỉ việc sớm để dưỡng thai.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.