Hỏi về chấm dứt hợp đồng với người lao động

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về chấm dứt hợp đồng với người lao động.

Hỏi: Bên em vào tháng 4 này sẽ hết hợp đồng với 1 NLĐ, bên em muốn chấm dứt hợp đồng lao động với người ấy, vì cảm thấy họ không hoàn thành tốt công việc.Vậy em có thể nói lý do nào để thuyết phục NLĐ và nếu cho nghỉ em sẽ phải giải quyết những vấn đề gì và thủ tục như thế nào? (Vũ Hoàng - Hải Phòng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp, chúng tôi hiểu rằng HĐLĐ với NLĐ của công ty bạn sẽ kết thúc vào tháng 4 và bạn không muốn ký tiếp nữa.

Theo quy định tại khoản 1 điều 36 Bộ luật Lao động năm 2014, đây là trường hợp hợp đồng đương nhiên chấm dứt. Nghĩa vụ của NSDLĐ khi hợp đồng lao động chấm dứt được quy định tại Điều 47 Bộ luật Lao độngnhư sau:"1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.4. Trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị chấm dứt hoạt động, bị giải thể, phá sản thì tiền lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các quyền lợi khác của người lao động theo thoả ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết được ưu tiên thanh toán".

Việc chấm dứt bên công ty bạn chỉ cần thực hiện thông báo theo quy định tại Điều 47 trên và đây là trường hợp đương nhiên chấm dứt.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.