Hoàn thành xong công việc, nội dung ủy quyền chấm dứt

Hợp đồng ủy quyền chấm dứt khi nó hết hạn, ủy quyền đã hoàn thành, bên ủy quyền hoặc bên được ủy quyền chết...

Hỏi: Mẹ tôi có ra công chứng để chứng hợp đồng ủy quyền cho người quen thay mặt mẹ tôi làm thủ tục cấp giấy hồng. Giờ mẹ tôi đã nhận giấy hồng rồi thì có cần ra công chứng hủy hợp đồng ủy quyền mà mẹ tôi đã ký nói trên hay là nó tự nhiên hết giá trị? (Nguyễn Thoan - Hà Giang)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 19006198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 19006198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 589 Bộ luật Dân sự năm 2005, quy định hợp đồng ủy quyền chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

"1. Hợp đồng ủy quyền hết hạn;
2. Công việc được ủy quyền đã hoàn thành;
3. Bên ủy quyền, bên được ủy quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng theo quy định tại Điều 588 của bộ luật này;
4. Bên ủy quyền hoặc bên được ủy quyền chết, bị tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết".

Như vậy, khi mẹ anh (chị) nhận được giấy hồng - nội dung ủy quyền cho người quen đi làm thay mẹ anh (chị) thì công việc ủy quyền đã xong, đã hoàn thành nên ủy quyền này tự thân nó chấm dứt mà không cần làm thủ tục hủy bỏ theo quy định nêu trên.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.