Tư vấn luật về điều kiện chấm dứt hiệu lực của hợp đồng ủy quyền

Hợp đồng uỷ quyền chấm dứt trong các trường hợp sau đây: Hợp đồng uỷ quyền hết hạn; Công việc được uỷ quyền đã hoàn thành;...

Hỏi: Tôi có làm hợp đồng ủy quyền tặng cho tài sản (mảnh đất) cho em trai tôi làm thay vì tôi đang ở nước ngoài nhưng không may em trai tôi bị tai nạn và đã mất vậy tôi muốn hỏi là hợp đồng ủy quyền giữa tôi và em trai tôi có chấm dứt không? (Hoàng Bất - Sơn La)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Điều 589 Bộ Luật dân năm sự 2005 quy định về các trường hợp chấm dứt hợp đồng ủy quyền như sau:

"Điều 589.Chấm dứt hợp đồng uỷ quyền

Hợp đồng uỷ quyền chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

1. Hợp đồng uỷ quyền hết hạn;

2. Công việc được uỷ quyền đã hoàn thành;

3. Bên uỷ quyền, bên được uỷ quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng theo quy định tại Điều 588 của Bộ luật này;

4. Bên uỷ quyền hoặc bên được uỷ quyền chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết".

Như vậy, theo quy định trên thì việc em trai bạn (bên ủy quyền) chết sẽ là căn cứ để chấm dứt hợp đồng ủy quyền giữa bạn với em trai bạn kể từ thời điểm em trai bạn chết

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.