Có được đơn phương chấm dứt thực hiện hơp đồng ủy quyền?

Điều 588 Bộ luật dân sự 2005 có quy định về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng ủy quyền .

Hỏi: Do tôi đang công tác tại nước ngoài nên tôi có làm Hợp đồng uỷ quyền cho người em được thay mặt tôi tiến hành soạn và nộp các thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ).Trong Hợp đồng uỷ quyền không thoả thuận về thời hạn uỷ quyền. Tuy nhiên, đến nay đã gần hai năm nhưng họ vẫn không hoàn thành công việc được uỷ quyền. Do đó, tôi muốn chấm dứt hợp đồng uỷ quyền với em tôi, để uỷ quyền cho người khác. Xin cho hỏi tôi phải làm gì? ( Đức Nghĩa - Quảng Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Bất động sản của Công ty Luật Everest - trả lời:

Điều 588 Bộ luật dân sự 2005 có quy định về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng ủy quyền như sau:

"1. Trong trường hợp uỷ quyền có thù lao, bên uỷ quyền có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải trả thù lao cho bên được uỷ quyền tương ứng với công việc mà bên được uỷ quyền đã thực hiện và bồi thường thiệt hại; nếu uỷ quyền không có thù lao thì bên uỷ quyền có thể chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên được uỷ quyền một thời gian hợp lý.

Bên uỷ quyền phải báo bằng văn bản cho người thứ ba biết về việc bên uỷ quyền chấm dứt thực hiện hợp đồng; nếu không báo thì hợp đồng với người thứ ba vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp người thứ ba biết hoặc phải biết về việc hợp đồng uỷ quyền đã bị chấm dứt".

Như vậy theo quy định của pháp luật thì bạn có thể chấm dứt hợp đồng ủy quyền bất cứ lúc nào nhưng nếu trong trường hợp ủy quyền có thù lao thì bạn phải trả thù lao cho bên được uỷ quyền tương ứng với công việc mà bên được uỷ quyền đã thực hiện và bồi thường thiệt hại; nếu uỷ quyền không có thù lao thì bạn phải báo trước cho bên được uỷ quyền một thời gian hợp lý.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.