Hiệu lực của hợp đồng chuyển nhượng đất?

Hợp đồng chuyển nhượng đất có giá trị pháp lý khi được công chứng, chứng thực.

Hỏi: Nhà tôi có bán cho bên B 7m2 đất, và đã làm giấy nhận tiền, nhưng mảnh đất đó chưa có sổ đỏ (hiện nhà tôi đang làm thủ tục sổ đỏ cho mảnh đất trên, nhưng chưa xong). Xin hỏi Luật sư, nếu bây giờ nay nhà tôi không muốn bán mảnh đất đó liệu nhà tôi hoàn trả đủ tiền lại cho bên B được không? Tôi có phải bồi thường gì không? (Nguyễn Tú Oanh - Thái Nguyên)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo thông tin ở trên thì bạn không trình bày rõ giấy nhận tiền bán đất của bạn đã được đem đi công chứng, chứng thực hay không.

Trường hợp 1: Giấy nhận tiền bán đất có công chứng, chứng thực

Căn cứ vào khoản 3-Điều 167 Luật Đất Đai 2013 quy định như sau:

" 3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau: a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản".

Như vậy, hợp đồng mua bán đất của bạn đã có hiệu lực pháp luật từ thời điểm công chứng.

Ngoài ra Điều 51- Luật Công chứng 2014 quy định công chứng việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch

" 1. Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó".

Đối với trường hợp của bạn thì gia đình bạn không có quyền hủy quyết định bán mảnh đất trên trừ khi hai bên có thỏa thuận chấp nhận việc hủy hợp đồng đó.

Trường hợp 2: Giấy nhận tiền bán đất không công chứng, chứng thực

Như vậy, căn cứ vào quy định pháp luật như trên thì hợp đồng bán nhà của bạn chưa có hiệu lực vì đối với các hợp đồng mua bán bất động sản thì bắt buộc phải công chứng mới có hiệu lực pháp luật.

Trường hợp của bạn có thể hủy bỏ hợp đồng mua bán đất đó, không phải bồi thường cho bên mua.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.