Mua nhà hợp pháp vẫn có thể bị mất

Trong trường hợp của bạn, mảnh đất đó đã bị kê biên để đảm bảo thi hành án thì dù bạn có công chứng và sang tên sổ đỏ thì hợp đồng mua bán đó vô hiệu, các bên phải trả lại cho nhau những gì đã nhận.

Hỏi: Mấy tháng trước tôi có đi mua nhà, hợp đồng mua bán có công chứng nhưng khi tôi dọn về đó ở thì biết được ngôi nhà này đã bị kê biên để thi hành án. Đề nghị Luật sư tư vấn, hiện nay sổ đỏ đã sang tên tôi rồi thì tôi có phải trả lại không? (Nguyễn Hiền – TP. Hồ Chí Minh)
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân – Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Điều 188 Luật đất đai 2013 quy định về Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất như sau:

“1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây: a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này; b) Đất không có tranh chấp; c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án; d) Trong thời hạn sử dụng đất.
2. Ngoài các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này, người sử dụng đất khi thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật này.
3. Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính”.

Như vậy, một trong những điều kiện để thực hiện việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất là đất không bị kê biên để đảm bảo thi hành án. Trong trường hợp của bạn, mảnh đất đó đã bị kê biên để đảm bảo thi hành án thì dù bạn có công chứng và sang tên sổ đỏ thì hợp đồng mua bán đó vô hiệu, các bên phải trả lại cho nhau những gì đã nhận. Theo đó bạn sẽ phải trả lại ngôi nhà đã mua và nhận lại số tiền đã bỏ ra để mua nhà từ bên bán.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.