Đi làm muộn có bị trừ lương không?

Người sử dụng lao động chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị của người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 130 của Bộ luật Lao động năm 2012.

Hỏi: Tôi đang làm việc cho một công ty kinh doanh đồ điện tử. Ngày 28/10/2015 do hỏng xe trên đường đi làm nên tôi đã đến công ty muộn so với thời gian quy định. Đến cuối tháng nhận lương thì tôi thấy lương bị giảm, hỏi lý do thì được biết là trừ lương do đi làm muộn. Đề nghị luật sư tư vấn: Việc công ty làm có đúng hay không? (Thùy Chi - Hà Nam)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Vũ Thị Nhung -Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Bộ Luật lao động năm 2012 (BLLĐ) quy định:

“Hình thức xử lý kỷ luật
1. Khiển trách.
2. Kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng; cách chức.
3. Sa thải” (Điều 125)

Khấu trừ tiền lương:

“Người sử dụng lao động chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị của người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 130 của Bộ luật này” (khoản 1 Điều 101)

Như vậy, trong các hình thức xử lý kỷ luật mà pháp luật quy định không có hình thức trừ lương của người lao động.
Việc khấu trừ tiền lương của người lao động cũng chỉ xảy ra trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 101.

Do đó, việc chị đi làm muộn mà công ty là trừ lương của chị là trái quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.