Lấy tiền của công ty thanh toán nợ lương, đúng hay sai?

Khi công ty nợ lương, người lao động có thể yêu cầu chủ thể có thẩm quyền giải quyết tranh chấp mà không được phép tự ý giữa tiền của khách hàng thanh toán cho công ty để khấu trừ khoản nợ lương.

Hỏi: Tôi làm nhân viên kế toán tại một công ty may ở Hà Nam. Năm nay, tình hình kinh doanh của công ty khó khăn, công ty nợ lương của nhân viên và công nhân đã 04 tháng. Trong một lần đi thu tiền của khách hàng, tôi đã giữ lại 30 triệu tương ứng với tiền lương công ty nợ 04 tháng của tôi. Đề nghị Luật sư tư vấn, việc tôi giữ tiền của công ty để thanh toán nợ lương có đúng không? (Bùi Hải - Hà Nam)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everst - trả lời:

Điều 130 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về bồi thường thiệt hại như sau:
1. Người lao động làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị hoặc có hành vi khác gây thiệt hại tài sản của người sử dụng lao động thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.
Trường hợp người lao động gây thiệt hại không nghiêm trọng do sơ suất với giá trị không quá 10 tháng lương tối thiểu vùng do Chính phủ công bố được áp dụng tại nơi người lao động làm việc, thì người lao động phải bồi thường nhiều nhất là 03 tháng tiền lương và bị khấu trừ hằng tháng vào lương theo quy định tại khoản 3 Điều 101 của Bộ luật này.
2. Người lao động làm mất dụng cụ, thiết bị, tài sản của người sử dụng lao động hoặc tài sản khác do người sử dụng lao động giao hoặc tiêu hao vật tư quá định mức cho phép thì phải bồi thường thiệt hại một phần hoặc toàn bộ theo thời giá thị trường; trường hợp có hợp đồng trách nhiệm thì phải bồi thường theo hợp đồng trách nhiệm; trường hợp do thiên tai, hoả hoạn, địch họa, dịch bệnh, thảm họa, sự kiện xảy ra khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép thì không phải bồi thường”.

Công ty anh (chị) đã nợ lương nhân viên và công nhân 04 tháng. Anh (chị) thu 30 triệu của khách hàng để thanh toán nợ lương là trái pháp luật lao động. Việc này đã gây thiệt hại tài sản cho công ty và anh sẽ phải bồi thường tương ứng với thiệt hại đó. Nếu muốn đòi lương, anh (chị) phải gửi đơn khởi kiện đến Tòa án có thẩm quyền chứ không được tự ý lấy tiền của công ty như vậy. Ngoài ra, khi công ty phát hiện ra hành vi của anh (chị), anh (chị) có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.