Đã trả hết tiền mua nhà, nhưng người bán đột ngột qua đời, phải xử lý sao?

Trường hợp những người thưà kế và anh (chị) không thỏa thuận được, anh (chị) phải thực hiện thủ tục khởi kiện tại Tòa án để bảo vệ quyền lợi của mình.

Hỏi: Năm 2005, tôi có mua 01 căn hộ tập thể (tại quận Đống Đa, Hà Nội). Các bên mới ký hợp đồng viết tay, không có công chứng. Tôi chưa kịp làm thủ tục chuyển nhượng (đã trả hết tiền) thì người chủ cũ đứng tên trong Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất (sổ hồng) đột ngột qua đời. Hiện nay, tôi muốn làm thủ tục chuyển nhượng căn hộ trên thì phải làm như thế nào. Hồ sơ tôi đang có gồm: giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất, giấy xác nhận hoán đổi căn hộ (viết tay), giấy ủy quyền Bố ủy quyền cho con gái (viết tay)? (Trần Hải Nam - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thu Trang - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Điều450 Bộ luật dân sự năm 2005 (BLDS)quy định về hình thức hợp đồng mua bán nhà ở như sau:

"Hợp đồng mua bán nhà ở phải được lập thành văn bản, có công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác".

Như vậy, theo quy định của BLDS tại Điều 450 về hình thức hợp đồng mua bán nhà ở thì hợp đồng phải được lập thành văn bản, có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của UBND cấp có thẩm quyền. Hợp đồng mua bán nhà không thỏa mãn các điều kiện kiện sẽ bị coi là vô hiệu. Theo quy định tại Điều 137 về hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên phải hoàn trả nhau những gì đã nhận: Bên mua trả lại nhà, bên bán trả lại tiền nhà đã nhận. Bên nào có lỗi trong việc làm cho hợp đồng bị vô hiệu sẽ phải bồi thường thiệt hại cho bên kia.

Theo như thông tin anh (chị) cung cấp, giữaanh (chị)và người kia chỉ có giấy xác nhận hoán đổi căn hộ viết tay như vậy hợp đồng mua nhà của bạn là sai hình thức, về pháp lý tạm thời căn nhà vẫn thuộc sở hữu của người chủ cũ. Vì vậy, khi người chủ cũ chết thì căn nhà sẽ trở thành di sản thừa kế, vì thế anh (chị) cần thực hiện thủ tục chuyển nhượng và mua lại căn nhà với những người được hưởng thừa kế nếu họ đồng ý tiếp tục bán choanh (chị). Trường hợp những người thưà kế vàanh (chị)không thỏa thuận được,anh (chị)phải thực hiện thủ tục khởi kiện tại Tòa án để bảo vệ quyền lợi của mình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.