Chị em ruột bán cho nhau mảnh đất của cha, có được chấp nhận không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp chị em ruột cùng giao dịch hợp đồng mua bán mảnh đất cho nhau nhưng chủ sở hữu của mảnh đất là người cha.

Hỏi: Năm 2001 tôi có viết tay bán 15 công đất cho chị ruột của mình. Sau đó tôi mua lại của chị 9 công và một nền nhà 7m, cũng bằng giấy tay (giấy tay 15 công tôi đã xé, nhưng chị tôi vẫn giữ). Sau đó, chị tôi vỡ nợ nên mượn tôi 30 triệu và khấu trừ số đất đã bán tất cả mua bán đều có anh em ruột làm chứng. Nhưng thời điểm tôi bán đất cho chị thì ba tôi vẫn là người sở hữu, trong giấy bán viết tay không có chữ ký của ba tôi. Từ sau khi khấu trừ 30 triệu đó đến nay thì miếng đất này do tôi công tác (trồng cây và xây nhà ở). Năm 2009 tôi đã làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại địa phương (do ba tôi chuyển nhượng hợp pháp). Và đến thời điểm này, chị ấy đòi lại đất dựa vào tất cả giấy tay đã ký vào năm 2001-2002. Vậy theo luật sư chị ấy có đòi được không? Tôi có cần xử lý tình hình này như thế nào? (Phạm Quốc Doanh - Cao Bằng)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Tại khoản 1, Điều 691 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về Nguyên tắc chuyển quyền sử dụng đất như sau:

"1. Cá nhân, pháp nhân, hộ gia đình, chủ thể khác sử dụng đất được pháp luật cho phép chuyển quyền sử dụng đất mới có quyền chuyển quyền sử dụng đất”.
Như vậy, căn cứ theo quy định tại Điều luật này cùng các quy định của pháp luật đất đai thì chỉ có chủ sở hữu mới có quyền chuyển quyền sử dụng đất. Như nội dung bạn đã trình bày, thời điểm bạn viết giấy (viết tay) bán đất cho chị của bạn. Bạn không phải là chủ sở hữu lô đất đó mà là bố của bạn, do đó bạn không có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng lô đất nói trên.

Theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2005 thì giao dịch giữa bạn và chị gái của bạn bị coi là vô hiệu, hậu quả đối với các giao dịch vô hiệu là các bên phai trả cho nhau những gì đã nhận.

Như vậy, đối với trường hợp của bạn do giao dịch bị vô hiệu nên bạn sẽ phải trả lại cho chị của bạn tiền cũng như những gì bạn đã nhận thông qua giao dịch và chị của bạn cũng sẽ không có quyền đòi lô đất đó.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.