Có phải bồi thường khi đơn phương chấm dứt hợp đồng không?

Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã

Hỏi: Tôi vào làm việc tại công ty vào tháng 9 năm 2004, do yêu cầu của tập đoàn mẹ, toàn bộ phòng kế toán sẽ bị nghỉ việc và mướn dịch vụ kiểm toán vào công ty làm việc. Tức là công ty tự ý cho tôi nghỉ việc mặc dù đã ký hợp đồng vô thời hạn. Đề nghị Luật sư tư vấn, ngoài trợ cấp thất nghiệp, công ty có phải bội thường tiền đơn phương chấm dứt hợp đồng với chúng tôi không? (Thanh Trúc)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Phương Thảo - Tổ tư vấn pháp luật Lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 10 điều 36 Bộ luật Lao động quy định:

"Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

10. Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã."

Như vậy, do yêu cầu của tập đoàn mẹ, thay đổi cơ cấu phòng kế toán, công ty có quyền chấm dứt hợp đồng lao động với bạn.

Khoản 1 điều 48 và khoản 1 điều 49 Bộ luật Lao động quy định:

"Điều 48. Trợ cấp thôi việc

1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

Điều 49. Trợ cấp mất việc làm

1. Người sử dụng lao động trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ 12 tháng trở lên mà bị mất việc làm theo quy định tại Điều 44 và Điều 45 của Bộ luật này, mỗi năm làm việc trả 01 tháng tiền lương nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương."

Như vậy trong trường hợp này ngoài trợ cấp thôi việc công ty còn phải chi trả trợ cấp mất việc làm cho anh (chị) (các khoản chi trả này được thực hiện trong điều kiện anh (chị) phải làm việc thường xuyên cho công ty từ 12 tháng trở lên)

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huốnglà cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.