Luật sư tư vấn: điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về điều kiện hưởng trợ cấp từ bảo hiểm xã hội.

Hỏi: Tôi đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp từ tháng 9/2015 đến tháng 3/2016 thì cơ quan cho nghỉ việc. Vây tôi có được trợ cấp thôi việc không? Nếu có tôi nhận ở đâu? Thủ tục như thế nào? (Minh Hường - Hải Dương)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 48 Bộ luật lao động năm 2012, trợ cấp thôi việc được hưởng trong trường hợp sau:

Người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương”.

Trong trường hợp của bạn, bạn mới chỉ làm việc được 6 tháng, không đáp ứng được điều kiện để hưởng trợ cấp thôi việc. Vì vậy, bạn sẽ không được trợ cấp thôi việc.

Đồng thời hợp đồng của bạn được xác định là hợp đồng theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 43 Luật việc làm năm 2013:

Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng”.

Bạn có tham gia bảo hiểm thất nghiệp, tuy nhiên bạn cũng không đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 49 Luật việc làm năm 2013:

Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động”.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: in[email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.