Có được xử lý kỷ luật lao động nữ đang mang thai?

Người sử dụng lao động không được xử lý kỷ luật lao động nữ có thai, nghỉ thai sản; người lao động nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi.

Hỏi: Vợ tôi đang làm việc tại công ty TNHH X với hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Tháng 07/2016, vợ tôi bất cẩn làm thiệt hại đến công ty. Công ty phát hiện ra việc làm của vợ tôi và yêu cầu vợ tôi trình bày sự việc cụ thể. Vợ tôi đã thành thật xin lỗi, do đang mang bầu 04 tháng nên vợ tôi bị căng thẳng và áp lực. Tuy nhiên, công ty vẫn cách chức vợ tôi. Đề nghị Luật sư tư vấn, công ty xử lý kỷ luật vợ tôi như thế có trái pháp luật không? (Đặng Văn Chiến-Bắc Giang)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198


Luật gia Nguyễn Thị Tâm - Tổ tư vấn Luật Lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 4 Điều 123 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về các trường hợp không được xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động đang trong thời gian như sau: "a) Nghỉ ốm đau, điều dưỡng; nghỉ việc được sự đồng ý của người sử dụng lao động; b) Đang bị tạm giữ, tạm giam; c) Đang chờ kết quả của cơ quan có thẩm quyền điều tra xác minh và kết luận đối với hành vi vi phạm được quy định tại khoản 1 Điều 126 của Bộ luật này; d) Lao động nữ có thai, nghỉ thai sản; người lao động nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi”.

Như vậy, vợ anh thuộc trường hợp người sử dụng lao động không được xử lý kỷ luật lao động. Do đó, công ty xử lý kỷ luật vợ anh như thế là trái pháp luật.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.