Hợp đồng lao động dưới 12 tháng, công ty có được xử lý kỷ luật không?

Đối với hợp đồng lao động dưới 12 tháng, người sử dụng lao động vẫn được tiến hành xử lý kỷ luật lao động nếu người lao động không thuộc các trường hợp không được xử lý kỷ luật lao động theo luật định.

Hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động có thời hạn 06 tháng tại một công ty tư nhân. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi làm việc theo hợp đồng lao động dưới 12 tháng như vậy thì công ty có thể xử lý kỷ luật không? (Đặng Văn Chiều - Bắc Giang)

>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Tâm - Tổ tư vấn Luật Lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 123 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định các trường hợp người sử dụng lao động không được xử lý kỷ luật lao động như sau:
“4. Không được xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động đang trong thời gian sau đây: a) Nghỉ ốm đau, điều dưỡng; nghỉ việc được sự đồng ý của người sử dụng lao động; b) Đang bị tạm giữ, tạm giam; c) Đang chờ kết quả của cơ quan có thẩm quyền điều tra xác minh và kết luận đối với hành vi vi phạm được quy định tại khoản 1 Điều 126 của Bộ luật này; d) Lao động nữ có thai, nghỉ thai sản; người lao động nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi.
5. Không xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động vi phạm kỷ luật lao động trong khi mắc bệnh tâm thần hoặc một bệnh khác làm mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình”.

Như vậy, đối với hợp đồng lao động dưới 12 tháng, công ty anh (người sử dụng lao động) vẫn được tiến hành xử lý kỷ luật lao động đối với anh, chỉ trường hợp người lao động thuộc trong các trường hợp nêu trên thì người sử dụng lao động sẽ không được xử lý kỷ luật lao động.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.