Có được mua bán đất đang thế chấp?

Mảnh đất được thế chấp để vay tiền nên nếu muốn chuyển đổi, chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được sự đồng ý của bên nhận thế chấp.

Hỏi: Tôi có chuẩn bị mua 1 mảnh đất khoảng 100m2 trong tổng diện tích mảnh đất khoảng 1000m2. Trong đó chủ sở hữu quyền sử dụng đất đã chuyển đổi khoảng 200m2 thành đất thổ cư để xây dựng nhà ở.Phần đất mà tôi dự định mua thì vẫn chưa chuyển đổi. Nay chủ sở hữu đã mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi thế chấp vay ngân hàng.Vậy xin hỏi Luật sư, tôi có được mua mảnh đất đó không và nếu tôi mua mảnh đất đó thì tôi có thể chuyển mục đíc sử dụng đất đó không? (Nguyễn Bằng - Nam Định)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân – Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Về việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất


Theo Điều 718 Bộ luật dân sự 2005 quy định

“Quyền của bên thế chấp quyền sử dụng đất

Bên thế chấp quyền sử dụng đất có các quyền sau đây: 1. Được sử dụng đất trong thời hạn thế chấp; 2. Được nhận tiền vay do thế chấp quyền sử dụng đất theo phương thức đã thoả thuận; 3. Hưởng hoa lợi, lợi tức thu được, trừ trường hợp hoa lợi, lợi tức cũng thuộc tài sản thế chấp; 4. Được chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất đã thế chấp nếu được bên nhận thế chấp đồng ý; 5. Nhận lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sau khi đã thực hiện xong nghĩa vụ thế chấp.”

Mảnh đất đó đã được thế chấp tại ngân hàng để vay tiền nên để được chuyển đổi, chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được sự đồng ý của bên nhận thế chấp là ngân hàng, như vậy nếu bạn muốn mua 100m2 đất trong mảnh đất 1000m2 đấy thì phải được sự đồng ý của ngân hàng.

Về việc chuyển mục đích sử dụng đất

Việc nộp hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất đối với trường hợp phải xin phép được quy định như sau:

a) Tổ chức, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức, cá nhân nước ngoài xin chuyển mục đích sử dụng đất nộp hồ sơ tại cơ quan quản lý đất đai của tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi có đất.

Hộ gia đình, cá nhân xin chuyển mục đích sử dụng đất nộp hồ sơ tại cơ quan quản lý đất đai huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi có đất;

b) Hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất gồm đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, dự án đầu tư của tổ chức theo quy định của pháp luật về đầu tư.

Theo Khoản 5 Điều 718 Bộ luật dân sự đã nêu ở trên, chủ sở hữu chỉ được nhận lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sau khi đã thực hiện xong nghĩa vụ thế chấp, tức là sau khi chủ sở hữu mảnh đất 1000m2 đó thực hiện xong nghĩa vụ với bên nhận thế chấp là ngân hàng thì mới được nhận lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Nếu muốn chuyển mục đích sử dụng đất thì trong sồ sơ xin chuyển cần có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, như vậy sau khi chủ sở hữu kia thực hiện xong nghĩa vụ thế chấp với ngân hàng thì bạn mới có thể tách thửa để đăng ký Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và chuyển mục đích sử dụng đất.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.