Có được chuyển nhượng quyền sử dụng đất sau khi đã thế chấp?

Theo quy định của pháp luật dân sự, sau khi thế chấp quyền sử dụng đất, người sử dụng đất có thể thế chấp quyền sử dụng đất nếu được bên nhận thế chấp đồng ý.

Hỏi: Tôi dự định mở một tiệm kinh doanh áo cưới và chụp ảnh nghệ thuật. Tôi muốn thế chấp một mảnh đất của tôi tại ngân hàng để lấy vốn kinh doanh.Đề nghị Luật sư tư vấn, sau khi thế chấp mảnh đất trên, nếu sau này tình hình kinh doanh không được tốt thì tôi có thể chuyển nhượng mảnh đất được không? (Nguyễn Lương - Bắc Giang)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Trung Hiếu - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 718 Bộ luật Dân sự năm 2005 về quyền của bên thế chấp quyền sử dụng đất quy định:
“Bên thế chấp quyền sử dụng đất có các quyền sau đây:
1. Được sử dụng đất trong thời hạn thế chấp;
2. Được nhận tiền vay do thế chấp quyền sử dụng đất theo phương thức đã thoả thuận;
3. Hưởng hoa lợi, lợi tức thu được, trừ trường hợp hoa lợi, lợi tức cũng thuộc tài sản thế chấp;
4. Được chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất đã thế chấp nếu được bên nhận thế chấp đồng ý;
5. Nhận lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sau khi đã thực hiện xong nghĩa vụ thế chấp”.

Như vậy, theo quy định trên, sau khi thế chấp quyền sử dụng đất, anh (chị) có thể chuyển nhượng quyền sử dụng đất nếu được ngân hàng nơi nhận thế chấp quyền sử dụng đất của anh (chị) đồng ý.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.