Tư vấn mua bán đất tái định cư

Bên uỷ quyền phải báo bằng văn bản cho người thứ ba biết về việc bên uỷ quyền chấm dứt thực hiện hợp đồng; nếu không báo thì hợp đồng với người thứ ba vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp người thứ ba biết hoặc phải biết về việc hợp đồng uỷ quyền đã bị chấm dứt.

Hỏi: Vợ chồng ông A được chủ đầu tư bố trí 01 suất nền đất tái định cư. Vợ chồng ông A bán suất nền tái định cư này cho ông B qua hợp đồng ủy quyền được công chứng. Tôi mua lại suất nền tái định cư này từ ông B qua hợp đồng mua bán được văn phòng luật sư chứng thực.Sau khi mua nền tôi đã đóng 100% giá trị tiền xây nhà và các loại thuế khác cho Chủ đầu tư để xây dựng theo thiết kế. Hiện nay sổ đỏ đang được chủ đầu tư làm thủ tục và ra sổ đỏ. Tuy nhiên do nợ nần mà Ông B trốn khỏi địa phương không liên lạc được, tôi đã dò hỏi và tìm được vợ chồng ông A (chủ đất). Đến thời điểm hiện tại ông B còn nợ lại vợ chồng ông A là 40 triệu trong khi tôi chỉ còn nợ ông B 10 triệu đồng. Tôi đã gặp và thương lượng với vợ chồng ông A (chủ đất) sẽ trả hết nợ 40 triệu để được sang tên khi có sổ đỏ nhưng vợ chồng ông A sợ ông B trở về khiếu kiện. Đề nghị Luật sư tư vấn, nếu ông B có quay lại và khiếu nại vợ chồng ông A thì có đúng không và trong trường hợp này tôi trả hết 40 triệu còn thiếu để được vợ chồng ông A sang tên có được không và nếu được thì cần thủ tục gì? (Bích Ngọc - Hải Dương)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đỗ Mạnh Tiến - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Đầu tiên, anh (chị)cần xem xét hợp đồng ủy quyền của ông B với vợ chồng ông A còn hiệu lực hay không, nếu hết hiệu lực thìanh (chị)có thể thỏa thuận thủ tục sang tên với vợ chồng ông A mà không cần thông qua ông B. Nếu hợp đồng ủy quyền vẫn còn hiệu lực thìanh (chị)có thể thương lượng với vợ chồng ông A đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng ủy quyền theo Điều 588 Bộ luật dân sự 2005 để hoàn thành thủ tục sang tên:

"1. Trong trường hợp uỷ quyền có thù lao, bên uỷ quyền có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải trả thù lao cho bên được uỷ quyền tương ứng với công việc mà bên được uỷ quyền đã thực hiện và bồi thường thiệt hại; nếu uỷ quyền không có thù lao thì bên uỷ quyền có thể chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên được uỷ quyền một thời gian hợp lý.

Bên uỷ quyền phải báo bằng văn bản cho người thứ ba biết về việc bên uỷ quyền chấm dứt thực hiện hợp đồng; nếu không báo thì hợp đồng với người thứ ba vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp người thứ ba biết hoặc phải biết về việc hợp đồng uỷ quyền đã bị chấm dứt.

2. Trong trường hợp uỷ quyền không có thù lao, bên được uỷ quyền có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên uỷ quyền biết một thời gian hợp lý; nếu uỷ quyền có thù lao thì bên được uỷ quyền có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào và phải bồi thường thiệt hại cho bên uỷ quyền".

Doanh (chị)không trình bày rõ ràng nên chúng tôi không biết hợp đồng ủy quyền của ông B và vợ chồng ông A là có thù lao hay không có nhưng dù có thù lao hay không thì bên ủy quyền có thể chấm dứt thực hiện hợp đồng ủy quyền bất cứ lúc nào. Mặt khác, do ông B bỏ trốn nên ông A không thể thông báo được, cho nên nếu ông B quay lại thì không có quyền khiếu nại ông A. Nếuanh (chị)thỏa thuận với vợ chồng ông A thìanh (chị)có thể làm thủ tục sang tên, thủ tục được quy định như sau:

Thứ nhất, về các giấy tờ cần thiết,anh (chị)cần chuẩn bị bộ hồ sơ bao gồm:Đơn đề nghị chuyển quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất;Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất ở;Hộ khẩu thường trú của người mua;Trích lục thửa đất;Hợp đồng chuyển quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất có công chứng hoặc chứng thực;Chứng từ nộp tiền thuế đất.

Thứ hai, về thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất.Bên nhận chuyển nhượng (bạn) nộp 1 bộ hồ sơ tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc phòng Tài nguyên và Môi trường hoặc phòng địa chính thuộc Ủy ban nhân dân cấp quận, huyện. Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ, trích sao hồ sơ địa chính; gửi số liệu địa chính đến cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính; chỉnh lý giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với trường hợp phải cấp mới giấy chứng nhận.Kể từ ngày nhận được thông báo nghĩa vụ tài chính, Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm thông báo cho bên chuyển nhượng và bên nhận chuyển nhượng thực hiện nghĩa vụ tài chính.Kể từ ngày các bên chuyển nhượng và nhận chuyển nhượng hoàn thành nghĩa vụ tài chính, văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm trao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho bên nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Thứ ba, về lệ phí, bạn cần nộp những khoản sau:Thuế thu nhập cá nhân;Lệ phí trước bạ khi làm thủ tục đăng lý quyền sử dụng/ quyền sở hữu.Lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.Ngoài ra còn có thể phải nộp lệ phí địa chính khác do cơ quan có thẩm quyền giải quyết các công việc địa chính.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.