Có được đi làm khi chưa hết thời hạn nghỉ sinh con?

Lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật BHXH năm 2014 khi có đủ các điều kiện: a) Sau khi đã nghỉ hưởng chế độ ít nhất được 04 tháng; b) Phải báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý.

Hỏi: Tôi đang có thai, dự kiến sinh là vào 28.02.2016. Do một thân một mình nuôi con nên tôi muốn đi làm trước để kiếm thêm thu nhập. Đề nghị Luật sư tư vấn, chưa hết thời hạn nghỉ sinh con là 06 tháng thì tôi có được đi làm không, nếu tôi đi làm trước thì tôi còn được hưởng chế độ thai sản nữa không? (Đặng Thị Mai Loan- Bắc Giang)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hoàng -Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn Điều 40 củaLuật Bảo hiểm xã hội năm 2014quy định về lao độnggnữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con,để chị tham khảo, như sau:

“1. Lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này khi có đủ các điều kiện sau đây: a) Sau khi đã nghỉ hưởng chế độ ít nhất được 04 tháng; b) Phải báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý. 2. Ngoài tiền lương của những ngày làm việc, lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này” (Điều 40).

Căn cứ quy định pháp luật nêu trên, chị có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con nếu chị đã hưởng chế độ thai sản ít nhất là 04 tháng, đồng thời chị phải thông báo trước với người sử dụng lao động và được người sử dụng lao động đồng ý. Khi đó, nếu chị đi làm, chị vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn nghỉ sinh con (06 tháng) và hưởng thêm tiền lương của những ngày làm việc.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.