Đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ thai sản thì tính lương như thế nào ?

Người lao động đi làm trong thời gian nghỉ thai sản được hưởng tiền lương bình thường khi chị đi làm lại, ngoài ra chị vẫn được hưởng chế độ thai sản những ngày đó do cơ quan bảo hiểm chi trả.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi đi làm trước khi hết thời gian nghỉ thai sản thì lương được tính như thế nào? (Phạm Trang - Tuyên Quang)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Ngọc Cường - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại điều 40 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì:

"1. Lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Sau khi đã nghỉ hưởng chế độ ít nhất được 04 tháng;

b) Phải báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý.

2. Ngoài tiền lương của những ngày làm việc, lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này".

Như vậy, theo quy định nêu trên thì chị được hưởng tiền lương bình thường khi chị đi làm lại, ngoài ra chị vẫn được hưởng chế độ thai sản những ngày đó do cơ quan bảo hiểm chi trả.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm