Luật sư tư vấn: hưởng chế độ thai sản theo luật mới hay luật cũ

Lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này khi có đủ các điều kiện sau đây...

Hỏi: Tôi là cán bộ công chức xã, đóng bảo hiểm từ tháng 6/2013, đến 23/10/2015 tôi nghỉ sinh con. Đến đầu tháng 2/2016 do yêu cầu công việc, Đảng ủy xã yêu cầu tôi đi làm trước thời hạn nghỉ thai sản. vậy tôi sẽ được hưởng những chế độ gì trong thời gian hưởng chế độ thai sản? Việc tôi được hưởng chế độ thai sản theo quy định của năm 2015 hay 2016? (Vũ Thị Hạnh - Hải Phòng)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo thông tin chị cung cấp, chị nghỉ sinh con từ tháng 10/2015. Vậy thời điểm này sẽ áp dụng luật Bảo hiểm xã hội 2006 để giải quyết chế độ thai sản cho chị.

Đến1/1/2016 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có hiệu lực thi hành, đồng thời luật BHXH 2006 hết hiệu lực . Do vậy, đến đầu tháng 2/2016, do yêu cầu công việc mà tháng 2/2016 Đảng uỷ xã yêu cầu chị đi làm trước thời hạn nghỉ thai sản thì chế độ của chị được áp dụng theo Luật BHXH 2014. Cụ thể trường hợp lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh conđược quy định tại Điều 40:

"Điều 40. Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con:1. Lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này khi có đủ các điều kiện sau đây:a) Sau khi đã nghỉ hưởng chế độ ít nhất được 04 tháng;b) Phải báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý.2. Ngoài tiền lương của những ngày làm việc, lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này.

Như vậy, chị nghỉ thai sản từ 23/10/2015 thì đến 23/2/2016 chị mới đủ điều kiện để đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh. Chế độ chị được hưởng là khoản tiền lương của những ngày chị đi làm cộng với tiền thai sản của khoảng thời gian nghỉ chế độ còn lại.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.