Áp dụng hình phạt tiền cho NLĐ vi phạm nội quy lao động

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp vi phạm nội quy lao động.

Hỏi: Hiện tôi đang tại công ty được 3 tháng, nhưng hiện giờ trên tay chưa cầm được một hợp đồng lao động nào từ Công ty của tôi.Khi mới vào công ty có đưa sao chép bằng tay lại hoàn toàn lại một văn bản quy định, quy chế làm việc tại công ty, sau 2 tuần thử việc tôi đồng ý làm và được công ty đưa ký hợp động chỉ có 2 tháng 15 ngày‎. Công việc vẫn diễn ra bình thường không có gì, nhưng tôi nhận thấy đây như công ty ma, kinh doanh không đúng như những gì tôi được biết cùng với những hình phạt cho nhân viên không đúng như nội quy đưa ra (như cán bộ và nhân viên đánh nhau, không cần phân xử ai đúng ai sai, phạt nhân viên 3 triệu và cán bộ 500 - đồng nghiệp tôi), khách hành ra vào không chào phạt 200 sử dụng điện thoại phạt 500.Tôi vô cùng bức xúc cho đồng nghiệp mình, tôi quyết định thôi việc theo hết hợp đồng đã ký kết 2 tháng 15 ngày, nhưng công ty không trả lương đầy đủ cho tôi, hiện công ty còn giữ tôi 1 tháng lương và 2 triệu tiền thế chân.Những hình phạt như vậy đúng hay sai‎, việc công ty giam lương tôi như vậy đúng hay sai? (Quốc Uy - Thái Bình)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198   Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 18 Bộ luật Lao Động 2012 quy định: Trước khi nhận NLĐ vào làm việc, NSDLĐ và NLĐ phải trực tiếp giao kết hợp HĐLĐ. Như vậy, việc Công ty bạn sử dụng LĐ mà không giao kết HĐLĐ là trái quy định của pháp luật. "Điều 128. Những quy định cấm khixử lý kỷ luật lao động:1. Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động.2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động".

Hành vi phạt tiền thay thế kỷ luật lao động cho những hành vi bạn nêu ra ở trên là trái với quy định pháp luật lao động. Ngoài ra, theo điểm b khoản 3Điều 15 Nghịđịnh 95/2013/NĐ-CP, hành vi phạt tiền NLĐ là một trong những hành vi bị xử phạt, theo đó:"Điều15. Vi phạm quy định về kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất: ...3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi sau đây:b) Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động;"

Như vậy, công ty bạn đang làm việc đã áp dụng xử phạt tiền với NLĐ là trái pháp luật.
Theo Bộ Luật lao động, Điều 96. Nguyên tắc trả lương: "Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn. Trường hợp đặc biệt không thể trả lương đúng thời hạn thì không được chậm quá 01 tháng và người sử dụng lao động phải trả thêm cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất huy động tiền gửi do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm trả lương".

Như vậy, công ty chậm trả lương cho bạn là trái quy định, ngoài ra, hiện tại, bạn có nhắc đến tiền thế chân, chúng tôi hiểu ở đây là tiền đặt cọc cho công việc của bạn tại công ty, điều này cũng vi phạm luật lao động,Điều 20. Những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động:“1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.