Nghỉ việc không phép bị phạt tiền, đúng hay sai?

Pháp luật nghiêm cấm người sử dụng lao động không được dùng hình thức phạt tiền thay việc xử lý kỷ luật lao động.

Hỏi: Tôi làm công nhân trong Công ty TNHH X chuyên về đóng gói bao bì ở Hà Nam. Đầu tháng, tôi có việc gấp nên nghỉ 03 ngày mà không thông báo với quản lý. Sau đó, tôi đến công ty thì nhận được thông báo sẽ bị phạt 500.000 vì nghỉ không xin phép. Đề nghị Luật sư tư vấn, việc công ty phạt tôi như vậy có đúng không? (Hoàng Hoa - Hà Nam)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everst - trả lời:

Điều 128 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động, bao gồm:
1. Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động.
2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.
3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động”.

Căn cứ theo quy định pháp luật nêu trên, pháp luật nghiêm cấm người sử dụng lao động không được dùng hình thức phạt tiền thay việc xử lý kỷ luật lao động. Cho nên, việc công ty phạt tiền (500 nghìn đồng) vì anh (chị) nghỉ không xin phép đã vi phạm pháp luật lao động.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.