Đi làm muộn, công ty có được phạt tiền không?

Cấm dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

Hỏi: Tôi là quản lý nhân sự của một công ty tư nhân. Hiện đang là mùa đông nên công nhân đi làm muộn rất nhiều. Để hạn chế tình trạng đi làm muộn tôi đã đặt ra quy định: “Ai đi muộn quá 5 phút sẽ bị phạt 50 000 đồng”. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi làm như vậy có trái theo quy định của pháp luật không? (Nguyễn Giang – Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198.
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198.

Luật gia Lưu Thị Ngọc Anh - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 128 Bộ Luật lao động năm 2012 quy định về những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động như sau “1. Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động. 2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động. 3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động.”

Theo quy định trên, không được phép áp dụng hình phạt tiền đối với hành vi vi phạm kỷ luật của người lao động. Phạt tiền người lao động là hành vi bị cấm theo quy định của bộ luật lao động 2012. Công ty anh/chị áp dụng hình phạt tiền đối với hành vi vi phạm kỷ luật của người lao động mà cụ thể ở đây là hành vi đi làm muộn là vi phạm điều cấm của pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6218, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.