Tư vấn về thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Điều 4 Nghị Định 65/2013 NĐ-CP Quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân.

Hỏi: Năm 2014 mẹ vợ tôi có chung tiền với một người khác mua một mảnh đất rộng 70 mét vuông. sổ đỏ đứng tên mẹ vợ tôi và người đó. nay vợ chồng tôi muốn mua lại, mẹ vợ thì cho cho chúng tôi nửa đất của mẹ và chúng tôi phải trả tiền nửa kia cho người ta. Vậythủ tục chuyển quyền sử dụng đất như thế nào.Vợ chồng tôi có được cùng đứng tên trên sổ đỏ không ? ( Thu Thảo - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Bất động sản của Công ty Luật Everest - trả lời

Khoản 1 Điều 4Nghị Định 65/2013 NĐ-CPQuy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân vàLuật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân như sau:

"1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị em ruột với nhau.”

Khoản 10 Điều 4 Nghị Định 45/2011 NĐ-CP quy định về Các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ như sau:

"10. Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.”

Như vậy căn cứ vào Khoản 1 Điều 4Nghị Định 65/2013 NĐ-CP Và Khoản 10 Điều 4 Nghị Định 45/2011 NĐ-CP thì khi mẹ vợ bạn tặng choquyền sử dụng đất sang cho hai vợ chồng bạn thì sẽ được miễn thuếế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ.

Điều 33 Luật Hôn nhân Gia đình năm 2014 quy định về Tài sản chung của vợ chồng như sau:

"Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng".

Khoản 1 Điều 34 quy định về đăng kí quyền sở hữu, quyền sử dụng đối với tài sản chung:

"1.Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phảiđăng kýquyền sở hữu, quyền sử dụng thì giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng phải ghi tên cả hai vợ chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác".

Theo quy định của pháp luật, thửa đấtvợ chồng anh nhận chuyển nhượng nếu được mua từ thu nhập có được trong thời kỳ hôn nhânđược xác định là tài sản chung của vợ chồng. Vậy khi đăng kí quyền sử dụng thì GCNsẽ đứng tên cả hai vợ chồng, nếu không có thỏa thuận khác.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.