Tư vấn về hưởng trợ cấp thai sản một lần

Luật sư tư vấn trợ cấp thai sản một lần...

Hỏi: Việc hưởng trợ cấp thai sản 1 lần có còn như hiện hành hay là tới 3 năm sau mới được hưởng trợ cấp thai sản? (Nguyến Hoàng - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Dương Thị Hải Yến - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo luật bảo hiểm xã hội chế độ hưởng trợ cấp thai sản 1 lần được quy định như sau:"Điều 34. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôiLao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới sáutháng tuổi thì được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.Trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết khi sinh con thì cha được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con".

Hiện tại,Luật bảo hiểm xã hội vẫn còn hiệu lực, việc trợ cấp một lần khi sinh con vẫn đang được áp dụng. Từ ngày 01/01/2016, Luật bảo hiểm xã hội mới có hiệu lực thì vấn đề trợ cấp một lần khi sinh con được quy định tại Điều 38 nhưng nội dung không có gì thay đổi. Khi bạn sinh con, ngoài việc hưởng chế độ thai sản, bạn được nhận trợ cấp một lần khi sinh con bằng 02 lần mức lương cơ sở.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.