Hỏi về trường hợp đã nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản

Điều 28.Điều kiện hưởng chế độ thai sản:1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Lao động nữ mang thai;...

Hỏi: Vợ em đóng bảo hiểm̉m từ tháng 9/2015 đến tháng 9/2016 thì công ty không hoạt động nữa và cho nhân viên nghỉ việc̣c. Vợ em có bầu và dự kiến sinh vào tháng 10/2016. Cho em hỏi trong trường hợp này thì vợ em có được hưởng chê độ thai sảnn không? (Mỹ Linh - Khánh Hòa)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:


Theo quy định tại điều 28,Luật bảo hiểm xã hội
có quy định về chế độ thai sản như sau:“Điều 28.Điều kiện hưởng chế độ thai sản:1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Lao động nữ mang thai;b) Lao động nữ sinh con;c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thờigian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi".

Theo như bạn trình bày thì vợ bạn đã đóng bảo hiểm được 12 tháng (từ tháng 9/2015 đến tháng 9 năm 2016) và đến tháng 10/2016 thì dự kiến sinh như vậy là đã đáp ứng đủ điều kiện theo quy định tại khoản 2 điều này đó là phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáutháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con.

Theo đó mức hưởng chế độ thai sản của vợ bạn sẽ tương ứng với mức được quy định theo điều 35, luật bảo hiểm xã hội như sau:“Điều 35.Mức hưởng chế độ thai sản:1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội”.

Mặc dù công ty không còn hoạt động nữa thì vợ bạn vẫn được hưởng chế độ thai sản và số tiền được hưởng sẽ do cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả mà không phải là do công ty vợ bạn làm chi trả.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.