Chồng có được hưởng chế độ thai sản?

Vợ sinh chồng có thể được hưởng chế độ thai sản ...

Hỏi: Vợ tôi sắp sinh vì vậy tôi muốn nghỉ phép. Đề nghị Luật sư tư vấn: Tôi có được nghỉ phép mà vẫn được hưởng chế độ thai sản không? Nếu được hưởng tôi được hưởng trong trường hợp nào? (Thanh Tùng – Bắc Ninh)

c

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7): 1900 6198

Luật gia Dư Hồng Nhung - Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:

- Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 (LHNGĐ) quy định:

“Thời gian hưởng chế độ khi sinh con
Trường hợp chỉ có cha hoặc mẹ tham gia bảo hiểm xã hội hoặc cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ bốn tháng tuổi.” (khoản 3 Điều 31)

“Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.” (khoản 4 Điều 31)

“ Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi
Trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết khi sinh con thì cha được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.” (Điều 34)

Như vậy, anh được sẽ được hưởng chế độ thai sản nếu thuộc các trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 31, khoản 4 Điều 31, Điều 34 LHNGĐ.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.