Tư vấn thủ tục đăng ký sang tên thừa kế đất đai

Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận.

Hỏi: Nhà tôitrước đây đất của ông bà để lại, bố tôicó nhượng lại cho bác họ độc thân một nửa mảnh đất nhà tôivà đã sang tên sổ đỏ cho bác ý rồi. Vậy nay bác ý mất đi viết di chúc để lại cho cháu họ bác y. Người cháu họ và những người trong họ nhà tôinhất trí họp và cắt lại cho nhà tôimột phần đất đó. Tôilên xã gặp địa chính có trao đổi và họ nói ok xong đo sẽ phải tra tiền 50% giá trị mảnh đất như vậy có đúng theo luật hiện hành ở xã Đông Trà huyện Tiền Hải tỉnh Thái Bình không? (Thu Huyền - Hà Nam)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 168 Luật đất đai năm 2013 quy định về thời điểm thực hiện quyền của người sử dụng đất như sau:1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận. Đối với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất; trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.Trường hợp người sử dụng đất được chậm thực hiện nghĩa vụ tài chính hoặc được ghi nợ nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện xong nghĩa vụ tài chính trước khi thực hiện các quyền".

Theo đó, người cháu được thừa kế tài sản của bác anh (chị)có thể thực hiện việc chuyển quyền sở hữu một nửa diện tích đất trên khi có đủ điều kiện để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc sau khi hoàn thành thủ tục khai nhận thừa kế và được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Để thực hiện việc chuyển lại quyền sở hữu một nửa diện tích đất trên cho gia đìnhanh (chị), người cháu kia có thể thực hiện dưới hình thức tặng cho hoặc chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Khi thực hiện các thủ tục trên thì các bên sẽ phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật. Việc cơ quan địa chính yêu cầu gia đìnhanh (chị)phải trả tiền 50% giá trị mảnh đất là trái với quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.