Có đòi lại đất đã tặng cho bằng miệng được không?

Để lấy lại diện tích đất đó, gia đình bạn cần phải giấy tờ chứng minh được mảnh đất này là thuộc quyền sử dụng của mẹ bạn.

Hỏi: Anh chị tôi lấy nhau từ năm 1988 có đăng ký kết hôn. Năm 2004, mẹ tôi có tuyên bố (bằng miệng) cho vợ chồng anh tôi diện tích đất 118m2. Khu đất chưa có sổ đỏ, khi cho anh tôi thì anh chị em trong nhà không biết và không có hợp đồng tặng cho.Sự việc này chỉ có ông trưởng thôn chứng kiến. Mẹ tôi vẫn nộp thuế đất hàng năm từ đó đến nay. Sau đó vợ chồng anh tôi xây nhà và công trình trên đất đó. Năm 2013, do mâu thuẫn vợ chồng, anh chị tôi xin ly hôn. Tòa án nhân dân huyện xử sơ thẩm đồng ý cho ly hôn và chia cho chị dâu một nửa diện tích đất và nhà trên đất.Đề nghị Luật sư tư vấn,vậy Tòa án nhân dân xử như vậy là đúng hay sai? Gia đình tôi cần làm gì để lấy lại diện tích đất đó? (Vinh Quang - Điện Biên)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ tại Điều 467 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định:“1. Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu theo quy định của pháp luật bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu.2. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản”.

Đất là bất động sản, theo quy định trên thì việc mẹ anh (chị)cho vợ chồng anhanh (chị)diện tích đất 118m2 phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký. Nhưng ở đây, không có hợp đồng tặng cho, khu đất chưa có sổ đỏ nghĩa là vợ chồng anhanh (chị)chưa đăng ký quyền sử dụng đất. Vì vậy, vợ chồng anhanh (chị)không phải là chủ sở hữu đối với diện tích đất đó.

Vì vợ chồng anhanh (chị)không có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với thửa đất 118m2, không có Hợp đồng tặng cho nên Tòa án không thể có căn cứ để xác định thửa đất 118m2 đó là tài sản chung của vợ chồng anh bạn, và khi ly hôn thì chia cho chị dâuanh (chị)một nửa diện tích đất đó.

Để lấy lại diện tích đất đó, gia đìnhanh (chị)cần phải giấy tờ chứng minh được mảnh đất này là thuộc quyền sử dụng của mẹanh (chị). Sau đó gia đìnhanh (chị)có thể tiến hành thủ tục kháng cáo quyết định ly hôn của vợ chồng anh traianh (chị). Thời hạn kháng cáo là 15 ngày, kể từ ngày tòa tuyên án.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.