Quyền sử dụng đối với bất động sản liền kề

Chủ sở hữu bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có lối đi ra, có quyền yêu cầu một trong những chủ sở hữu bất động sản liền kề dành cho mình một lối đi ra đến đường công cộng; người được yêu cầu có nghĩa vụ đáp ứng yêu cầu đó.

Hỏi: Đất nhà tôi từ thời các cụ để lại hiện tại gia đình tôi vẫn đang sinh sống cách đây khoảng chừng mười năm nhà tôi có làm lại nhà và chuyển hướng cổng đi. Đã xây bịt cổng cũ lại nhưng do có một vài nhà đi qua lối cổng đó nếu tôi xây tường rào hết đất thì họ chỉ còn lối đi nhỏ hẹp, vì tình làng nghĩa xóm tôi có bớt lại chút đất cho lối đi của họ được rộngMột thời gian sau địa chính họ đi vẽ bản đồ và chỉ lấy mốc theo tường được xây. Do thiếu hiểu biết nên tôi không có phản ứng gì với việc đó. Bây giờ gia đình tôi muốn dành lại quyền sử dụng diện tích đất ngoài tường rào đó có được không? Đề nghị Luật sư tư vấn. (Sơn Tùng - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Thu - Tổ tư vấn pháp luật đất đai Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Theo như thông tin anh (chị)cung cấp thìanh (chị)không nêu rõ là gia đìnhanh (chị)đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với diện tích đất này hay chưa? Và điều quan trọng là trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đó có ghi nhận rằng phần diện tích đất này thuộc sở hữu của gia đìnhanh (chị)hay không? Nếuanh (chị)có đầy đủ giấy tờ chứng minh về mảnh đất đó là thuộc quyền sở hữu của gia đìnhanh (chị): giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có phần diện tích đất đó; giấy tờ thừa kế tặng cho từ ông bà củaanh (chị)...Bên cạnh đó căn cứ xác nhận của hàng xóm xác minh diện tích đất đó là của gia đìnhanh (chị)thì đó cũng là một căn cứ để xem xét giúpanh (chị)nhận lại diện tích đất này. Do vậy,anh (chị)có quyền yêu cầu UBND nơianh (chị)cư trú xác minh địa chính diện tích đất này để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

Tuy nhiên, Điều 273 BLDS 2005 quy định về quyền sử dụng bất động sản liền kề như sau:"Chủ sở hữu bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có lối đi ra, có quyền yêu cầu một trong những chủ sở hữu bất động sản liền kề dành cho mình một lối đi ra đến đường công cộng; người được yêu cầu có nghĩa vụ đáp ứng yêu cầu đó. Người được dành lối đi phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản liền kề, nếu không có thoả thuận khác.Lối đi được mở trên bất động sản liền kề nào mà được coi là thuận tiện và hợp lý nhất, có tính đến đặc điểm cụ thể của địa điểm, lợi ích của bất động sản bị vây bọc và thiệt hại gây ra là ít nhất cho bất động sản có mở lối đi."

Do vậy, nếu phần diện tích đất này của gia đìnhanh (chị)là lối đi duy nhất của các hộ gia đình khác, thì gia đìnhanh (chị)có nghĩa vụ phải đáp ứng yêu câu đó, và các hộ gia đình khác sẽ có nghĩa vụ đền bù với gia đìnhanh (chị). Và phần lối đi này sau này sẽ trở thành lối đi chung của tất cả những gia đình sử dụng, được thể hiện trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật đất đai mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.