Tư vấn pháp luật về mức lương của người lao động

Luật sư tư vấn về tiền lương tính trợ cấp thôi việc

Hỏi: Em hiện nay đang làm tại 1 công ty và có đóng bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm xã hội. Cách đây 3 tháng thì lương của em là 7,2 triệu và em được chuyển đổi công tác mới về vấn đề nhân sự. Nên bây giờ lương của em còn 4,2 triệu và công ty có cho em được hưởng nguyên lương trong 3 tháng, nay em muốn viết đơn xin nghỉ việc để chuyển đổi công việc mới. Vậy anh chị cho em hỏi nếu bây giờ em viết đơn xin nghỉ việc thì lương của em có được tính theo 7,2 triệu hay 4,2 triệu? (Khánh Linh - Hải Phòng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo như bạn đã trình bày thì chứng tôi có thể hiểu rằng, công ty đã thuyên chuyển công tác của bạn thỏathuận về việc thay đổi công việc và bạn đã đồng ý tiếp nhận làm công việc mới. Hiện tại bạn muốn chấm dứt hợp đồng lao động với công ty thì phải thực hiện theo đúng thủ tục được pháp luật quy định cụ thể tại Điều 37 Bộ luật lao động năm 2012.

Đồng thời, tại Điều 48 Bộ luật lao động quy định về vấn đề trợ cấp thôi việc như sau:

“1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc”.

Như vậy, trong trường hợp bạn chấm dứt hợp đồng lao động đúng quy định của pháp luật trong những trường hợp được quy định tại khỏa 1 Điều luật nói trên, bạn sẽ được nhận trợ cấp thôi việc. Và tiền lương để tính trợ cấp thôi việc của bạn trong trường hợp này sẽ là tiền lương bình quân 6 tháng liền kề trước khi bạn nghỉ việc. Nghĩa là bạn có 3 tháng làm việc được 4, 2 triệu và trước đó lương của bạn là 7,2 triệu thì tiền lương tính trợ cấp thôi việc là: (4,2+4,2+4,2+7,2+7,2+7,2)/6 = 5,7 (triệu).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.