Tư vấn pháp luật về mốc tính thời gian hưởng trợ cấp

Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội...

Hỏi: Tôi chuyển công tác từ đơn vị cũ sang đơn vị mới hiện nay từ năm 1997 nhưng năm nay tôi muốn được nghỉ, chấm dứt hợp đồng lao động theo đơn vị mới hiện nay của tôi giải thích tôi chỉ được trợ cấp thôi việc mỗi năm nửa tháng lương từ năm 1997 đến nay có đúng không? Từ năm 1997 trở về trước đơn vị không có trách nhiệm chi trả có đúng không? (Vũ Văn Hùng - Hải Dương)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo Khoản 2 Điều 48 Bộ luật lao động năm 2012 có quy định:

“2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc”

Theo đó, đơn vị mới chi trả trợ cấp thôi việc cho bác thì chỉ tính thời gian mà bác bắt đầu làm việc cho đơn vị mới chứ không tính thời gian làm việc từ đơn vị cũ. Do vậy, việc đơn vị mới không trả trợ cấp thôi việc từ trước năm 1997 là đúng. Từ năm 1997 trở về trước đơn vị mới không có trách nhiệm chi trả.

Việc chi trả về trợ cấp thôi việc từ năm 1997 trở về trước theo đúng luật tại thời điểm năm 1997, khi bác chấm dứt hợp đồng lao động với đơn vị cũ thì đơn vị cũ đã chi trả trợ cấp thôi việc cho bác theo quy định tại Điều 42 Bộ luật lao động năm 1994. Nếu như bây giờ bác mới phát hiện ra là mình không thuộc khoản 2 Điều 42 Bộ luật lao động năm 1994 mà thời điểm đó đơn vị cũ không trợ cấp thôi việc cho bác, thì tới thời điểm hiện tại đã quá thời hiệu để giải quyết. Do đó, bác có thể sẽ không được hưởng trợ cấp thôi việc từ đơn vị cũ.

Về cách tính trợ cấp thôi việc được quy định tại Khoản 1 Điều 48 Bộ luật lao động năm 2012 được quy định như sau:

“Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.”

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.