Tư vấn pháp luật: làm thêm sổ bảo hiểm

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp muốn làm thêm sổ bảo hiểm.

Hỏi: Năm 1972 tôi đi bộ đội lúc đó tôi 17 tuổi, sau giải phóng hoàn toàn miền Nam 1975 và đến năm 1978 tôi thi vào đại hoc và học đại học đến năm 1983 tôi tốt nghiệp và đi làm, đến năm 1993 tôi xin nghỉ mất sức. Thời gian công tác liên tục của tôi được hơn 20 năm tiền lương đến nay chỉ được 1.930.000 (một triệu chín trăm ba mươi ngàn đồng).Đến năm 1997 tôi lại tiếp tục đi làm và tiếp tục đóng bảo hiểm, đến tháng 10/2015 tôi đã đóng được 18 năm 6 tháng và tuổi tròn 60 , nếu tôi đóng tiếp 1 năm 6 tháng nữa thì tôi có được làm thêm sổ nữa hay không? (Trần Thắng - Thanh Hóa)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo như bác trình bày, nếu bác đóng tiếp 1 năm 6 tháng nữa có được làm thêm sổ nữa không. Với trường hợp của bác, chúng tôi xin trả lời là bác không được làm thêm sổ bảo hiểm nữa.

Cũng theo đó, tại khoản 1 Điều 63 Quyết đinh 1111/QĐ – BHXH ban hành ngày 15 tháng 10 năm 2011 quyết định về việc ban hành quy định quản lý thu hồi bảohiểm xã hội, bảo hiểm y tế, quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế:

“1. Một người có từ 2 sổ BHXH trở lên ghi thời gian đóng BHXH không trùng nhau thì cơ quan BHXH thu hồi tất cả các sổ BHXH, sau đó hoàn chỉnh lại cơ sở dữ liệu, in thời gian đóng, hưởng BHXH, BHTN của các sổ BHXH vào sổ mới. Số sổ BHXH cấp lại là số của sổ BHXH có thời gian tham gia BHXH sớm nhất.2. Một người có từ 02 sổ BHXH trở lên ghi thời gian đóng BHXH trùng nhau thì cơ quan BHXH hướng dẫn người lao động lựa chọn 01 sổ BHXH để tiếp tục ghi quá trình đóng BHXH, BHTN hoặc giải quyết các chế độ BHXH, BHTN. Các sổ BHXH còn lại thu hồi và thực hiện hoàn trả cho đơn vị, người lao động theo quy định tại Điểm 3.3, Khoản 3 Điều 48. Trường hợp sổ BHXH bị thu hồi mà đơn vị đề nghị cấp sổ BHXH đã giải thể thì thực hiện giải quyết chế độ trợ cấp một lần cho người lao động. Khi thu hồi sổ BHXH, đồng thời phải thu hồi các khoản trợ cấp BHXH đã chi trả trước đó (nếu có).”

Căn cứ Luật Bảo hiểm xã hội và các văn bản hướng dẫn thực hiện thì: Mỗi người lao động chỉ được cấp 1 sổ BHXH duy nhất để theo dõi việc đóng, hưởng các chế độ BHXH và là cơ sở để giải quyết các chế độ BHXH theo quy định.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.