Tư vấn pháp luật về luật lao động cho công ty

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn pháp luật về luật lao động cho công ty.

Hỏi: Công ty em thu hẹp sản xuất và cho một số công nhân viên nghỉ việc (số lượng không lớn). Công ty đã làm thông báo trước 45 ngày (đối với hợp đồng lao động vô thời hạn) với nội dung: sản xuất kinh doanhkhó khăn, không có đơn hàng, đã cố gắng khắc phục nhưng không có khả năng chi trả. Công ty đã họp với công đoàn cơ sở công ty và có biên bản họp về vấn đề sẽ chấm dứt hợp đồng lao động với một số công nhân viên. Công ty sẽ chi trả tiền lương trong thời gian 45 ngày báo trước và các chế độ bảo hiểm y tế, xã hội, kinh phí công đoàn, bảo hiểm thất nghiệp. Công ty sẽ chi trả trợ cấp thôi việc cho những công nhân viên tính từ ngày vào đến 31/12/2015 theo bình quân 6 tháng liền kề trong hợp đồng lao động trước khi nghỉ việc. Trợ cấp mất việc làm công ty có phải đóng không khi Công ty em sẽ trả trợ cấp thôi việc tính đến 31/12/2015 và từ 1/1/2016 tới lúc chấm dứt hợp đồng lao động thì đã đóng bảo hiểm thất nghiệp cho họ rồi vậy có phải trả trợ cấp mất việc làm do chấm dứt hợp đồng lao động nữa không? Xin hỏi công ty làm như vậy đã đầy đủ thủ tục chưa, người lao động có thể kiện công ty không? (Ngô Hà - Sơn La)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại điều 49 bộ luật lao động quy định về trợ cấp mất việc làm như sau: iều 49.Trợ cấp mất việc làm:1. Người sử dụng lao động trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ 12 tháng trở lên mà bị mất việc làm theo quy định tại Điều 44 và Điều 45 của Bộ luật này, mỗi năm làm việc trả 01 tháng tiền lương nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương;2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp mất việc làm là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc;3. Tiền lương để tính trợ cấp mất việc làm là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động mất việc làm".

Theo quy địnhnày thì công ty bạn phảitrả trợ cấp mất việc làm cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ 12 tháng trở lên mà bị mất việc làm theo quy định tại Điều 44 và Điều 45 của Bộ luật này, mỗi năm làm việc trả 01 tháng tiền lương nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương tuy nhiên thời gian làm việc để tính trợ cấp mất việc làm là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc vớitrường hợp của công ty bạn đã trả cho người lao động đủ số tiền trợ cấp thất nghiệp trong thời gian đãđóng bảo hiểm thất nghiệm còn lại thời gian trước ngày 1/1/20016 công ty bạn cũng đã trả đủsố tiền trợ cấp thôi việc cho người lao động thì công ty bạn không phải trả trợ cấp mất việc cho người lao động nữa trừ trường hợp bạn không trả đầy đủ số tháng người lao độngđược hưởng trợ cấp thôi việc thì bạn mới phải trả trợ cấp mất việc.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.