Tư vấn pháp luật: công ty chấm dứt hợp đồng lao động do thu hẹp sản xuất

Người sử dụng lao động trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ 12 tháng trở lên mà bị mất việc làm theo quy định tại Điều 44 và Điều 45 của Bộ luật này...

Hỏi:Tôi làm việc cho công ty có vốn đầu tư nước ngoài từ tháng 04/2013, hiện nay do thu hẹp sản xuất mà công ty tôi chấm dứt hợp đồng lao động (không xác định) với tôi chỉ báo trước 45 ngày, ngoài ra tôi không được hưởng trợ cấp mất việc (vì có đóng bảo hiểm thất nghiệp) như vậy có đúng không? (Phạm Văn Toàn - Hải Phòng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 49 Bộ luật lao động về trợ cấp mất việc làm như sau:

"Điều 49. Trợ cấp mất việc làm:1. Người sử dụng lao động trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ 12 tháng trở lên mà bị mất việc làm theo quy định tại Điều 44 và Điều 45 của Bộ luật này, mỗi năm làm việc trả 01 tháng tiền lương nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương.2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp mất việc làm là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.3. Tiền lương để tính trợ cấp mất việc làm là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động mất việc làm."

Theo bạn trình bày thì Công ty của bạn thu hẹp sản xuất nên bạn bị mất việc làm, lý do này có thể hiểu là vì lý do kinh tế, theo Điều 44 thì bạn được hưởng trợ cấp mất việc làm như Điều 49 nêu trên. Tuy nhiên, theo cách tính thời gian hưởng trợ cấp mất việc làm tại Điều 49 thì thời gian làm việc cho Công ty đều được tham gia bảo hiểm thất nghiệp, do đó, bạn sẽ không được hưởng trợ cấp mất việc làm. Thay vào đó, bạn có thể đi đăng ký thất nghiệp để hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.