Tư vấn pháp luật về gia hạn hợp đồng lao động

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp gia hạn hợp đồng lao động.

Hỏi: Ngày 8/5/2011 em kí hợp đồng lao động với công ty thời hạn 22 tháng, đến nay công ty tiếp tục muốn kí tiếp với em hợp đồng 24 tháng nhưng em không đồng ý và viết đơn xin nghỉ nhưng không được chấp nhận và muốn em tiếp tục làm việc. Cho em hỏi, em có thể tự ý nghỉ khi không được công ty chấp nhận không? Hiện tại em hết hạn hợp đồng 14 ngày rồi. (Nguyễn Thanh - Hà Nam)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 Bộ luật lao động thì một trong những căn cứ để chấm dứt hợp đồng lao động là khi hết hạn hơp đồng lao động, trừ trường hợp người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ công đoàn mà hết hạn hợp đồng lao động thì được gia hạn hợp đồng lao động đã giao kết đến hết nhiệm kỳ.

Như vậy, khi hợp đồng lao động hết hạn người lao động và người sử dụng lao động được thỏa thuận về việc có ký tiếp hợp đồng lao động hay không. Trường hợp này, bạn có thể không tiếp tục ký hợp đồng lao động với công ty và không phải bồi thường.

Bạn cần chú ý, vì hiện nay đã hết hạn hợp đồng lao động 14 ngày nhưng bạn vẫn đang tiếp tục làm việc tại công ty. Theo quy định tại Khoản 2 Điều 22 Bộ luật lao động thì:

Khi hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết này sẽ trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Như vậy, nếu bạn vẫn tiếp tục làm việc tại công ty thì sau 30 ngày hợp đồng không xác định thời hạn của bạn đương nhiên được xác lập. Khi đó, nếu bạn muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì bạn phải báo trước cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày (khoản 3 Điều 37 Bộ luật lao động). Vì vậy, nếu bạn không muốn tiếp tục giao kết hợp đồng lao động với công ty thì không nên làm việc quá 30 ngày sau khi hợp đồng lao động hết thời hạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.