Tư vấn pháp luật: Trường hợp kê biên tài sản đã thế chấp

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp kê biên tài sản đã thế chấp.

Hỏi: Trước đó, gia đình tôi có dùng chứng khoán đất thế chấp ngân hàng để vay tiền với lí do để cất nhà (có kèm theo bản vẽ nhà). Mảnh đất đó trước đây là 1 cái hằm nước, ngân hàng xuống thẩm định và cho gia đình tôi vay khoản tiền có giá trị tương đương với đất. Sau này, chúng tôi bơm cát rồi cất nhà trên diện tích đất đã thế chấp. Đến nay vì bán đất ruộng không được nên chúng tôi chưa thanh toán được khoản nợ. Ngân hàng kiện lên tòa án, và bắt đầu kê biên thu hồi tài sản bằng cách bán đấu giá. Nhưng điều đáng nói ở đây là ngân hàng kê giá và thu hồi luôn cái nhà mà chúng tôi đang ở. Chúng tôi kiên quyết không chịu giao nhà. Còn cái nhà sau này mới cất và trong văn bản thông báo thu hồi tài sản do tòa án đưa xuống không hề đề cập đến ngôi nhà, mà chỉ ghi thu hồi diện tích đất bao nhiêu mét vuông đúng như diện tích ban đầu chúng tôi thuế chấp. Vậy trong tình huống này, chúng tôi làm như vậy là đúng hay sai? (Trần Lực - Hòa Bình).


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Căn cứ theo Điều 21 Nghị định số 164/2004/NĐ-CP về kê biên, đấu giá quyền sử dụng đất để đảm bảo thi hành án quy định như sau:
Điều21. Xử lý tài sản gắn liền với đất khi kê biên quyền sử dụng đất. Khi kê biên quyền sử dụng đất của người phải thi hành án mà có tài sản gắn liền với đất thì xử lý theo quy định sau đây: 1. Trường hợp tài sản đó thuộc sở hữu của người phải thi hành án thì kê biên cả quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất đó”.
Như vậy, trong trường hợp này, tài sản gắn liền với đất ở đây thuộc quyền sở hữu của bạn - người phải thi hành án, cho bên khi kê biên quyền sử dụng đất vẫn phải kê biên cả tài sản gắn liền với đất đó.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.