Tư vấn về trường hợp mua đất đấu giá để thi hành án nhưng không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng

Người mua được tài sản thi hành án, người nhận tài sản để trừ vào số tiền được thi hành án được pháp luật công nhận và bảo vệ quyền sở hữu, sử dụng đối với tài sản đó. Do đó bạn có quyền được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Hỏi: Tôi có mua tài sản đấu giá do phát mãi để ngân hàng thu hồi tiền đã cho vay, tôi đã nôp đủ số tiền trúng đấu giá, tôi yêu cầu cơ quan thi hành án cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho tôi nhưng không được văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất huyện chấp nhận do giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của người trước đó chưa được ngân hàng xóa thế chấp, thi hành án đề nghị ngân hàng cho đơn xóa thế chấp nhưng ngân hàng không cho. Xin Luật sư tư vấn, tôi phải làm gì để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất? Việc văn phòng đăng ký không chấp nhận yêu cầu của tôi có đúng không?(Nguyễn Anh Khoa – Thái Bình)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân – Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Điều 106 Luật Thi hành án dân sự năm 2008 quy định về công nhận quyền sử dụng đất có được do đấu giá tài sản thi hành án như sau:

1. Người mua được tài sản thi hành án, người nhận tài sản để trừ vào số tiền được thi hành án được pháp luật công nhận và bảo vệ quyền sở hữu, sử dụng đối với tài sản đó.

2. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền có trách nhiệm làm thủ tục đăng ký, chuyển quyền sở hữu, sử dụng cho người mua, người nhận tài sản để trừ vào số tiền được thi hành án. Cơ quan thi hành án dân sự có trách nhiệm cung cấp đầy đủ những văn bản, giấy tờ quy định tại khoản 3 Điều này cho người mua tài sản thi hành án, người nhận tài sản để trừ vào số tiền được thi hành án.

3. Hồ sơ đăng ký chuyển quyền sở hữu, sử dụng gồm có: a) Văn bản đề nghị của cơ quan thi hành án dân sự; b) Bản sao bản án, quyết định; c) Quyết định thi hành án, quyết định kê biên tài sản; d) Văn bản bán đấu giá thành hoặc biên bản giao nhận tài sản để thi hành án; đ) Giấy tờ khác có liên quan đến tài sản, nếu có.

4. Trường hợp tài sản là quyền sử dụng đất mà không có giấy chứng nhận hoặc không thu hồi được giấy chứng nhận thì cơ quan có thẩm quyền có trách nhiệm cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai.

Đối với tài sản phải đăng ký quyền sở hữu mà không có giấy tờ đăng ký hoặc không thu hồi được giấy tờ đăng ký thì cơ quan có thẩm quyền đăng ký có trách nhiệm cấp giấy chứng nhận đăng ký quyền sở hữu.

Giấy tờ được cấp mới có giá trị thay thế cho giấy tờ không thu hồi được”.


Như vậy, cơ quan thi hành án có trách nhiệm cung cấp đầy đủ hồ sơ cho bạn thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Văn phòng đăng ký đất đai yêu cầu xoá thế chấp là đúng, bạn cần tìm hiểu việc ngân hàng không xoá thế chấp là do nguyên nhân gì?

Tuy nhiên, bạn là người mua tài sản đấu giá. Là bên thứ ba trong giao dịch, bạn là người có quyền. Vì vậy, bạn có quyền yêu cầu cơ quan thi hành án hoàn thành các hồ sơ cần thiết cho bạn để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.