Tư vấn pháp luật thuê máy móc không trả tiền, làm thế nào để đòi lại?

Hợp đồng thuê tài sản:Hợp đồng thuê tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho thuê giao tài sản cho bên thuê để sử dụng trong một thời hạn, còn bên thuê phải trả tiền thuê...

Hỏi: Công ty chúng tôi địa chỉ tại 01 Mỹ Giang, Ninh Phước, TX Ninh Hòa, tỉnh Khánh hòa có cho công ty A có trụ sở tại Số 42A, Đường 30/4, Phường 9, TP Vũng Tàu thuê máy móc thiết bị để làm việc tại Vũng tàu nhưng thuê xong họ không trả tiền (120 triệu đồng ) mà cứ hẹn mãi. Giờ công ty chúng tôi muốn khởi kiện thì thủ tục khởi kiện này sẽ gởi đến toà án nào? (Khánh Hòa - Khánh Hòa)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật tố tụng của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Điều 480 Bộ luật dân sự 2005 quy định về hợp đồng thuê tài sản như sau:

"Điều 480.Hợp đồng thuê tài sản:Hợp đồng thuê tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho thuê giao tài sản cho bên thuê để sử dụng trong một thời hạn, còn bên thuê phải trả tiền thuê".

Về nghĩa vụ trả tiền của bên thuê được quy định cụ thể tại điều 489 Bộ luật dân sự 2005 cụ thể là :

"Điều 489.Trả tiền thuê:1. Bên thuê phải trả đủ tiền thuê đúng thời hạn đã thoả thuận; nếu không có thoả thuận về thời hạn trả tiền thuê thì thời hạn trả tiền thuê được xác định theo tập quán nơi trả tiền; nếu không thể xác định được thời hạn theo tập quán thì bên thuê phải trả tiền khi trả lại tài sản thuê.2. Trong trường hợp các bên thoả thuận việc trả tiền thuê theo kỳ hạn thì bên cho thuê có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng, nếu bên thuê không trả tiền trong ba kỳ liên tiếp, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác".

Như vậy, sau khi thuê xong mà họ không trả tiền tức là họ đã vi phạm nghĩa vụ của bên vay. Theo đó, để bảo vệ quyền và lợi ích của mình, bạn có thể khởi kiện tại Tòa án nhân dân cấp huyện nơi công ty A đặt trụ sở, cụ thể ở đây là Tòa án nhân dân cấp huyện tại Vũng Tàutheo quy định tại điều 35 Bộ luật tố tụng dân sự 2004 sửa đổi bổ sung 2011. Vì đây là tranh chấp về hợp đồng dân sự nên thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án theo điều 25 BLTTDS 2004 sửa đổi bổ sung 2011.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.