Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê ô tô?

Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê ô tô.

Hỏi:Hiện tại mình đang ký hợp đồng và cho một công ty thuê thời hạn hợp đồng là từ ngày 1.1.2015 đến hết ngày 31.12.2015 nhưng trong quá trình thực hiện hợp đồng bên thuê xe không chuyển tiền đúng thời hạn theo như hợp đồng 2 bên đã ký và có thực hiện một số điều mà trong hợp đồng không có.Nay mình muốn chấm dứt hợp đồng trước thời hạn thì mình phải soạn hợp đồng như thế nào thưa luật sư ?Vũ Hải Hòa (Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo quy định tại Điều 480 Bộ luật dân sự 2005:

"Điều 480.Hợp đồng thuê tài sản

Hợp đồng thuê tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho thuê giao tài sản cho bên thuê để sử dụng trong một thời hạn, còn bên thuê phải trả tiền thuê."

Điều 488.Nghĩa vụ sử dụng tài sản thuê đúng công dụng, mục đích

"1. Bên thuê phải sử dụng tài sản thuê theo đúng công dụng của tài sản và đúng mục đích đã thoả thuận.

2. Trong trường hợp bên thuê sử dụng tài sản không đúng mục đích, không đúng công dụng thì bên cho thuê có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại."

Điều 489.Trả tiền thuê

"1. Bên thuê phải trả đủ tiền thuê đúng thời hạn đã thoả thuận; nếu không có thoả thuận về thời hạn trả tiền thuê thì thời hạn trả tiền thuê được xác định theo tập quán nơi trả tiền; nếu không thể xác định được thời hạn theo tập quán thì bên thuê phải trả tiền khi trả lại tài sản thuê.

2. Trong trường hợp các bên thoả thuận việc trả tiền thuê theo kỳ hạn thì bên cho thuê có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng, nếu bên thuê không trả tiền trong ba kỳ liên tiếp, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác."

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp thì bên thuê xe không trả chuyển tiền đúng thời hạn theo như hợp đồng đã được hai bên giao kếtvà có thực hiện một số điều mà trong hợp đồng không có. Không biết trong hợp đồng của bạnthỏa thuận về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê tài sản như thế nào? Bạn có thể căn cứ vào hợp đồng và căn cứ Điều 480, Điều 488 BLDS để xem xét việc đơn phương chấm dứt hợp đồng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.