Tư vấn pháp luật: Thời hạn nộp giấy khai sinh để hưởng tiền bảo hiểm

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về thời hạn nộp giấy khai sinh để hưởng tiền bảo hiểm.

Hỏi: Em bắt đầu nghỉ chế độ thai sản từ ngày 11/1/2016 đến ngày 10/7/2016. Em sinh con vào ngày 6/2/2016, do em hiểu nhầm về chế độ bảo hiểm của công ty nên em chưa nộp giấy khai sinh của con để hưởng tiền bảo hiểm.Cho em xin hỏi giờ em nộp giấy khai sinh của con thì còn được hưởng tiền bảo hiểm không? (Vũ Như - Yên Bái)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 117 BLLĐquy định giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản, trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau ốm đau, thai sản như sau:"1. Trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ có liên quan từ người lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm giải quyết chế độ ốm đau, thai sản cho người lao động.2. Hằng quý, người sử dụng lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ của những người lao động đã được giải quyết chế độ ốm đau, thai sản, trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ cho tổ chức bảo hiểm xã hội theo quy định của Luật BHXH.3. Tổ chức bảo hiểm xã hội có trách nhiệm quyết toán trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; trường hợp không quyết toán thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do".

Như vậy việc chi trả tiền trợ cấp thai sản cho người lao động là do người sử dụng lao động thực hiện và theo quy định trên thì sau 3 ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ của người lao động, người sử dụng lao động phải chi trả tiền trợ cấp cho người lao động. Cơ quan bảo hiểm xã hội chỉ thực hiện việc quyết toán với người sử dụng lao động.

Pháp luật chỉ quy định giới hạn thời gian người sử dụng lao động có trách nhiệm giải quyết chế độ thai sản cho người lao động mà không quy định giới hạn thời gian làm hồ sơ hưởng thai sản. Do đó, dù đã qua một thời gian nhưngbạn vẫn hoàn toàn được phép làm hồ sơ hưởng thai sản và được chi trả như bình thường.

Hồ sơ hưởng bảo hiểm thai sản đối với trường hợp sinh con của bạn bao gồm:

- Sổ bảo hiểm xã hội;

- Giấy chứng sinh (bản sao) hoặc Giấy khai sinh (bản sao) của con. Nếu sau khi sinh, con chết thì có thêm Giấy báo tử (bản sao) hoặc Giấy chứng tử (bản sao) của con. Đối với trường hợp con chết ngay sau khi sinh mà không được cấp các giấy tờ này thì thay bằng bệnh án (bản sao) hoặc giấy ra viện của người mẹ (bản chính hoặc bản sao);

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.