Tư vấn bồi thường chi phí đào tạo khi không có hợp đồng đào tạo

Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động

Hỏi: Tôi đã đọc nội dung trả lời về việc bổi thường chi phí đào tạo chỉ thực hiện khi có hợp đồng đào tạo, nhưng tôi muốn hỏi thêm mặc dù không có hợp đồng đào tạo nhưng trong thỏa ước Lao động tập thể và trong hợp đồng lao động có thỏa thuận điều khoản đào tạo thì có phải thực hiện điều khoản này không? Đề nghị Luật sư tư vấn (Trần Bình - Hưng Yên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Thu - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Điều 62 Luật lao động năm 2012 quy định về hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề

"1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động. Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây: a) Nghề đào tạo; b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo; c) Chi phí đào tạo; d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo; đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo; e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động".

Theo đó, quan hệ đào tạo nghề phải được hình thành trên cơ sở hợp đồng đào tạo nghề và hợp đồng phải được kí kết bằng văn bản. Trong trường hợp này các bên không kí kết hợp đồng đào tạo nghề thì không phát sinh quan hệ đào tạo nghề đồng nghĩa với việc sẽ không có điều khoản về trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo nên dù hợp đông lao động hay thỏa ước lao động tập thể có điều khoản này thì bạn cũng không phải hoàn trả chi phí đào tạo.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.