Thuế suất ngành sản xuất kem lạnh được tính thế nào?

Nếu công ty bạn tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thì thuế suất là 10%;Nếu công ty bạn tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp thì thuế GTGT là 3%

Hỏi: Thuế suất thuế GTGT của ngành sản xuất kem lạnh và chế biến các sản phẩm từ sữa là bao nhiêu? (Trần Thu Hà - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo quy định tại thông tư 219/2013/TT-BTC thì sản xuất kem lạnh và các sản phẩm từ sữa không thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, không thuộc đối tượng không phải kê khai tính nộp thuế GTGT. Theo Điều 9, 10 Thông tư 219/2013/TT-BTC thì ngành sản xuất kem lạnh và các sản phẩm từ sữa không phải đối tượngchịu thuế suất 0% và 5%.

"Điều 9. Thuế suất 0%.1. Thuế suất 0%:áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu; hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài và ở trong khu phi thuế quan; vận tải quốc tế; hàng hóa, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu,trừ các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% hướng dẫn tại khoản 3 Điều này."

"Điều 10. Thuế suất 5%.1. Nước sạch phục vụ sản xuất và sinh hoạt,không bao gồm các loại nước uống đóng chai, đóng bình và các loại nước giải khát khác thuộc đối tượng áp dụng mức thuế suất 10%.2. Phân bón; quặng để sản xuất phân bón; thuốc phòng trừ sâu bệnh và chất kích thích tăng trưởng vật nuôi, cây trồng bao gồm:a)Phân bón là các loại phân hữu cơ và phân vô cơnhư: phân lân, phân đạm (urê), phân NPK, phân đạm hỗn hợp, phân phốt phát, bồ tạt;phân vi sinh và các loại phân bón khác;b) Quặng để sản xuất phân bón là các quặng làm nguyên liệu để sản xuất phân bón như quặng Apatít dùng để sản xuất phân lân, đất bùn làm phân vi sinh;c) Thuốc phòng trừ sâu bệnh bao gồm thuốc bảo vệ thực vật theo Danh mục thuốc bảo vệ thực vật do Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn ban hành và các loại thuốc phòng trừ sâu bệnh khác;d) Các chất kích thích tăng trưởng vật nuôi, cây trồng".

"Điều 11. Thuế suất 10%.Thuế suất 10% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ không được quy định tại Điều 4, Điều 9 và Điều 10 Thông tư này."

Nếu công ty bạn tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thì thuế suất là 10%;Nếu công ty bạn tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp thì thuế GTGT là 3%. Cụ thể, Điều 13 Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định:

"b) Tỷ lệ % để tính thuếGTGTtrên doanh thu được quy định theo từng hoạt động như sau:Phân phối, cung cấp hàng hóa: 1%; Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 5%;Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hóa, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 3%;Hoạt động kinh doanh khác: 2%."

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật kế toán - thuế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.