Luật sư tư vấn mặt hàng không chịu thuế GTGT?

Sản phẩm trồng trọt (bao gồm cả sản phẩm rừng trồng), chăn nuôi, thủy sản, hải sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất, đánh bắt bán ra và ở khâu nhập khẩu...

Hỏi: Hiện tại tôi đang làm kế toán cho một doanh nghiệp tư nhân chuyên thu mua hàng nông sản và phân bón. Vì mới làm nên có một số thay đổi tôi chưa nắm rõ. Tôi muốn hỏi mặt hàng cà phê nhân xô thuế suất là 0% hay không phải chịu thuế? Còn mặt hàng phân bón có phải không chịu thuế? (Nguyễn Thanh - Cần Thơ)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC quy định về đối tượng không chị thuế như sau:

"1. Sản phẩm trồng trọt (bao gồm cả sản phẩm rừng trồng), chăn nuôi, thủy sản, hải sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất, đánh bắt bán ra và ở khâu nhập khẩu.Các sản phẩm mới qua sơ chế thông thường là sản phẩm mới được làm sạch, phơi, sấy khô, bóc vỏ, xay, xay bỏ vỏ, xát bỏ vỏ, tách hạt, tách cọng, cắt, ướp muối, bảo quản lạnh (ướp lạnh, đông lạnh), bảo quản bằng khí sunfuro, bảo quản theo phương thức cho hóa chất để tránh thối rữa, ngâm trong dung dịch lưu huỳnh hoặc ngâm trong dung dịch bảo quản khác và các hình thức bảo quản thông thường khác."

Cà phê là đối tượng không chịu thuế nếu như do cơ sở tự sản xuất bán ra chỉ qua sơ chế thông thường hoặc chưa qua chế biến.

Nếu do công ty mua vào bán ra ở khâu kinh doanh thương mại cho công ty khác thì thuộc đối tượng không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT (Khoản 5 Điều 5 Thông tư 219/2013/TT-BTC)

Nếu do công ty mua vào bán ra ở khâu kinh doanh thương mại cho tổ chức, cá nhân, hộ kinh doanh thì thuế suất là 5%.

Về phân bón: Điều 3 Luật số 71/2014/QH13 quy định đối tượng không chịu thuế: "3a. Phân bón; máy móc, thiết bị chuyên dùng phục vụ cho sản xuất nông nghiệp;tàuđánhbắt xa bờ; thức ăn gia súc, gia cầm và thức ăn cho vật nuôi khác"

Về phân bón thì không phân biệt khâu sản xuất hay kinh doanh đều là đối tượng không chịu thuế GTGT

Những điều cần lưu ý: Phân bón là đối tượng không chịu thuế. Để xác định cà phê là đối tượng chịu thuế hay không thì cần xem xét chủ thể kinh doanh tự sản xuất hay kinh doanh thương mại.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.