Cá nhân hành nghề dịch vụ điện lạnh, chọn loại hình công ty nào cho hợp lý?

Luật sư tư vấn về cá nhân hành nghề dịch vụ điện lạnh thì lựa chọn loại hình công ty nào cho hợp lý.

Hỏi: Tôi là cá nhân đang hành nghề dịch vụ điện lạnh. Tôi đang phân vân không biết giữa hộ kinh doanh cá thể và công ty TNHH thì loại hình nào hợp lý hơn, để có lợi hơn về thuế phải nộp? (Thu Thủy - Hà Nội)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, trường hợp thành lập hộ kinh doanh cá thể đóng thuế theo phương pháp khoán và có sử dụng hóa đơn của cơ quan thuế thì doanh thu tính thuế được căn cứ theo doanh thu khoán và doanh thu trên hóa đơn.

Số thuế phải nộp được xác định như sau:

Số thuế GTGT phải nộp = Doanh thu tính thuế GTGT x Tỷ lệ thuế GTGT

Số thuế TNCN phải nộp= Doanh thu tính thuế TNCN x Tỷ lệ thuế TNCN.

Điều 2 Thông tư 92/2015/TT-BTC quy định tỷ lệ thuế tính trên doanh thu được quy định như sau:

- Đối với phân phối, cung cấp hàng hóa: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 1%; tỷ lệ thuế thu nhập
cá nhân là 0,5%.

- Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 5%; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 2%.

- Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hóa, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 3%; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 1,5%.

- Hoạt động kinh doanh khác: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 2%; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 1%.

Theo đó, nếu bạnthành lập hộ kinh doanh cá thể thì việc đóng thuế giá trị gia tăng sẽ dựa trên doanh thu trên hóa đơn nhân với tỷ lệ tính thuế như trên. Đối với việc đóng thuế thu nhập cá nhân sẽ dựa trên doanh thu khoán, doanh thu khoán do cá nhân nộp thuế kê khai theo Tờ khai mẫu số 01/CNKD.

Thứ hai,đối với trường hợp bạn thành lập công ty TNHH, việc đóng thuế thu nhập doanh nghiệp không phải căn cứ vào doanh thu khoán như đối với hộ kinh doanh mà được xác định theo doanh thu từ hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp trừ đi các chi phí được trừ theo quy định của pháp luật, nhân với thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp. Kể từ ngày 1/1/2016thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệplà 20%.

Về thuế giá trị gia tăng sẽ được đóng theo phương pháp khấu trừ hoặc phương pháp trực tiếp, thuế suất thuế giá trị gia tăng tùy vào từng loại hàng hóa, sản phẩm và dịch vụ mà có các mức thuế 0%, 5% và 10%.

Ngoài ra, trường hợp thành lập hộ kinh doanh hoặc doanh nghiệp thì còn phát sinh thuế môn bài phải đóng hàng năm. Cụ thể:

Theo quy định tại thông tư 96/2002/Tt-BTC thì Hộ kinh doanh đăng ký nộp thuế môn bài theo 06 mức như sau:

Bậc thuế

Thu nhập 1 tháng

Mức thuế cả năm

1

Trên 1.500.000

1.000.000

2

Trên 1.000.000 đến 1.500.000

750.000

3

Trên 750.000 đến 1.000.000

500.000

4

Trên 500.000 đến 750.000

300.000

5

Trên 300.000 đến 500.000

100.000

6

Bằng hoặc thấp hơn 300.000

50.000


Còn đối với doanh nghiệp, theo quy định tại thông tư 42/2003/TT-BTC thì thuế Môn bài căn cứ vào vốn đăng ký ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy phép đầu tư theo biểu như sau:

Bậc
thuế môn bài

Vốn đăng ký

Mức thuế Môn bài cả năm

- Bậc 1

Trên 10 tỷ

3.000.000

- Bậc 2

Từ 5 tỷ đến 10 tỷ

2.000.000

- Bậc 3

Từ 2 tỷ đến dưới 5 tỷ

1.500.000

- Bậc 4

Dưới 2 tỷ

1.000.000


Như vậy, căn cứ vào các quy định trên thì giữa hộ kinh doanh và công ty TNHH mà bạn đang dự định thành lập chỉ có thể so sánh về thuế môn bài. Đối với các khoản thuế khác, số thuế phải nộp phụ thuộc vào doanh thu của cá nhân, tổ chức trong quá trình hoạt động kinh doanh, sản xuất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.