Thủ tục xây dựng chuồng trại trên đất nông nghiệp?

Đất trồng cây hàng năm muốn chuyển sang làm trang trại chăn nuôi nên bạn không phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng bạn vẫn phải đăng ký biến động theo quy định của pháp luật.

Hỏi:Tôi có thuê đất sản xuất nông nghiệpp đất trồng câyy hàng năm của một số gia đình trong thôn (đất thuộc diện 95%) và diện tích đất nông nghiệp̣p 95% nhưng do dân để lại làm quỹ đất chung giao cho HTX giao thầu.Tổng diện tích liền khoảnh khoảng 5.000m2, cách xa khu dân cư. Nay tôi muốn xây dựng chuồng trạịi chăn nuôi Trâu, bò, lợn, gà...thì thủ tục cần làm như thế nào? (Hoàng Hiển - Tuyên Quang)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

- Đối với trường hợp của bạn, vì là đất trồng cây hàng năm muốn chuyển sang làm trang trại chăn nuôi nên bạn không phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng bạn vẫn phải đăng ký biến động theo quy định của pháp luật.

Về trình tự, thủ tục đăng ký chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền như sau:

a) Người sử dụng đất nộp hồ sơ tại nơi tiếp nhận hồ sơ quy định tại các Khoản 2, 3, 4 và 5 Điều 60 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP (Văn phòng đăng ký đất đai/Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất);

b) Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ; xác minh thực địa trong trường hợp cần thiết; xác nhận vào Đơn đăng ký; xác nhận mục đích sử dụng đất vào Giấy chứng nhận; chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai (nếu có); trao Giấy chứng nhận cho người được cấp hoặc gửiỦy bannhân dân cấp xã để trao đổi với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.