Thời gian tập sự có đóng BHXH có tính thâm niên không?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư số 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV- BTC-BLĐTBXH thì thời gian tập sự có đóng bảo hiểm xã hội nhưng vẫn không được tính vào thâm niên nhà giáo.

Hỏi:Tôi tốt nghiệp sư phạm ngành tiểu học, ra trường tháng 8/1990. Ngày 20/08/1990, tôi được phân công về nhận công tác giảng dạy tại trường Tiểu học công lập theo quyết định của sở giáo dục Thừa Thiên Huế với mức lương hưởng 95% của 256 đồng/tháng và các khoản phụ cấp khác. Tôi được cơ quan có tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc kể từ tháng 09/1990. Thời gian tập sự của tôi là 18 tháng kể từ ngày công tác.Như vậy khi tính thâm niên nhà giáo tôi được tính 26 năm kể từ thời gian hết tập sự là tháng 08/1992 cho đến nay. Vậy cho tôi hỏi, thời gian tập sự có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc có được tính vào thời gian thâm niên không? (Nguyễn Văn Nam - Hải Phòng)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Văn Lâm - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:


Khoản 1 Điều 2 Thông tư số 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV- BTC-BLĐTBXH quy định:

"Thời gian giảng dạy có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được tính là thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên. Tuy nhiên, thời gian này phải trừ đi các thời gian không được tính hưởng phụ cấp thâm niên trong Khoản 3 Điều 2 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP, đó là:a) Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;d) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử".

Như vậy, mặc dù thời gian tập sự bác có đóng bảo hiểm xã hội nhưng vẫn không được tính vào thâm niên nhà giáo.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.