Thời điểm làm đơn kháng cáo vụ án ly hôn?

Thời hạn kháng cáo đối với bản án của Toà án cấp sơ thẩm là mười lăm ngày, kể từ ngày tuyên án; đối với đương sự không có mặt tại phiên toà thì thời hạn kháng cáo tính từ ngày bản án được giao cho họ hoặc được niêm yết.

Hỏi: Tòa án nhân hân đã giải quyết xong việc ly hôn cho vợ chồng tôiđược hơn 3 tháng (30.06.2015 - 10.10.2015). Khi đó con gái em mới được 19 tháng tuổi nhưng tòa lại giao cho blà người trực tiếp nuôi. Sau một thời gian tìm hiểu, tôiđược biết hiện tại tôivẫn có quyền làm đơn kháng cáo và yêu cầu giải quyết lại quyền nuôi con.Đề nghị Luật sư tư vấn tại thờiđiểm này tôicòn quyền được làm đơn kháng cáo hay không? Và có bản mẫu về đơn khởi kiện này hay không ạ? (Lệ Thu - Hà Nam)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 245, Bộ luật tố tụng dân sự 2004 sửa đổi bổ sung 2011 quy định như sau:

"Điều 245.Thời hạn kháng cáo
1. Thời hạn kháng cáo đối với bản án của Toà án cấp sơ thẩm là mười lăm ngày, kể từ ngày tuyên án; đối với đương sự không có mặt tại phiên toà thì thời hạn kháng cáo tính từ ngày bản án được giao cho họ hoặc được niêm yết.
2. Thời hạn kháng cáo đối với quyết định tạm đình chỉ, đình chỉ giải quyết vụ án của Toà án cấp sơ thẩm là bảy ngày, kể từ ngày người có quyền kháng cáo nhận được quyết định.
3. Trong trường hợp đơn kháng cáo gửi qua bưu điện thì ngày kháng cáo được tính căn cứ vào ngày bưu điện nơi gửi đóng dấu ở phong bì
".

Trong trường hợp này thời hạn kháng cáo là 15 ngày kể từ ngày Tòa sơ thẩm ra bản án hoặc quyết định. Như vậy, đến thời điểm này chị đã hết quyền kháng cáo theo quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.