Tư vấn pháp luật: Trình tư, thủ tục kháng cáo bản án sơ thẩm?

Thời hạn kháng cáo đối với bản án của Toà án cấp sơ thẩm là mười lăm ngày, kể từ ngày tuyên án; đối với đương sự không có mặt tại phiên toà thì thời hạn kháng cáo tính từ ngày bản án được giao cho họ hoặc được niêm yết”

Hỏi: Trước đây khoảng 1978 ông nội tôi có cho 2 vợ chồng người chú (không có bà con) ở nhờ đất để cất một căn nhà lá diện tích khoảng 6m*8m sau đó thì mở rộng diện tích ra thêm, nhưng mảnh đất đó do mẹ tôi đứng tên, sau này mảnh đất đó vào khu quy hoạch thì gia đình tôi muốn lấy lại mảnh đất đã cho 2 vợ chồng người chú đó ở nhờ, nhưng hai vợ chồng người chú đó không đồng ý trả lại và khởi kiện ra tòa án nhờ giải quyết . Gia đình chúng tôi có mướn luật sư để biện hộ nhưng sau cùng tòa án tại huyện tôi lại xét xử cho 2 vợ người chú đó thắng kiện. Bây giờ tôi rất lo lắng là sẽ không thể lấy lại mảnh đất đó được. Nhờ công ty hãy tư vấn giúp tôi làm sau để có thể lấy lại được mảnh đất đó và cần phải làm những thủ tục gì? (Nguyễn Hoa - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật tố tụng của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:


Theo như bạn trình bày, Tòa án đã xét xử sơ thẩm vụ án tranh chấp quyền sử dụng đất bằng bản án sơ thẩm.
Do bạn không cung cấp thông tin về thời gian mà Hội đồng xét xử tuyên án, nên nếu bạn không đồng ý với kết quả giải quyết vụ án của Tòa án nhân dân cấp huyện thì chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn hướng nhằm giải quyết yêu cầu của bạn như sau:
Nếu chưa hết thời hạn kháng cáo bản án sơ thẩm (Thời hạn 15 ngày kể từ ngày tuyên án) thì gia đình bạn chuẩn bị đơn kháng cáo phúc thẩm nộp tại Tòa án cấp sơ thẩm đã giải quyết vụ án trên. Bạn có thể nộp trực tiếp tai Tòa án hoặc gửi qua đường bưu điện.
Theo quy định tại khoản 1 Điều 245 BLTTDS về thời hạn kháng cáo:
“Điều 245.1.Thời hạn kháng cáo đối với bản án của Toà án cấp sơ thẩm là mười lăm ngày, kể từ ngày tuyên án; đối với đương sự không có mặt tại phiên toà thì thời hạn kháng cáo tính từ ngày bản án được giao cho họ hoặc được niêm yết”.
Vì nội dung yêu cầu chưa chi tiết, tức trong quá trình giải quyết gia đình bạn đã cung cấp những tài liệu, chứng cứ nào; người chú đó đã cung cấp những tài liệu chứng cứ nào để chứng minh cho yêu cầu của các bên đương sự là đúng theo quy định của pháp luật. Vì vậy, chúng tôi không thể tư vấn cho gia đình sẽ cung cấp những tài liệu, chứng cứ kèm theo đơn kháng cáo phúc thẩm để tiếp tục giải quyết vụ việc.
Gia đình bạn có thể cung cấp chi tiết cho chúng tôi về quá trình giải quyết vụ án, cùng các tài liệu, chứng cứ các bên đã sử dụng để chứng minh yêu cầu của mình; nội dung trích lục bản án để chúng tôi phân tích, cung cấp phương án giải quyết yêu cầu của bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.